Cách soi trứng gà và làm dụng cụ soi trứng cần anh em chỉ giáo ?

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi MeGaKieng, 20/7/11.

1. MeGaKieng

MeGaKieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Mình cần anh em chỉ mình cách soi trứng và cách làm dụng cụ soi anh em nào có kinh nghiệm chỉ giáo mình với mình cám ơn rất nhiều.

2. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Chuẩn bị cần có : 1 cây đèn pin loại có ánh sáng vàng, 1 mẫu giấy bìa cứng màu đen, keo dính, kéo.

1/ Bạn lấy giấy bìa cứng cuộn thành hình chóp nón dài từ 15-20cm
    - 1 đầu của hình chóp vừa bằng quả trứng
    - đầu kia vừa cái đèn pin và dán lại cho dính với cây đèn pin luôn.
    2/ Soi:
    * Sau 7 ngày ấp, trứng có trống sẽ có hiện tượng một chấm đen có thể di động ly tâm, xung quanh xuất hiện nhiều đường gân máu nhìn thấy rõ. Trứng không có hiện tượng gì thì là trứng không trống, nên cho ra khỏi lò. Trứng có trống chia thành 2 loại, trống mạnh và trống yếu. Trống mạnh có hiện tượng là có nhiều đường gần máu chạy xung quanh điểm phôi, trống yếu thì xung quanh điểm phôi chỉ có 1-2 cọng gân máu chạy theo chu vi vỏ trứng, trống yếu thường không thể phát triển thành gà con. Lần soi trứng đầu tiên này dùng để loại trứng không có trống ra khỏi mẻ ấp, đồng thời phát hiện những trứng tiềm ẩn khả năng vỡ trứng trong quá trình ấp do bị rạn nức vỏ trứng.
    * Sau 14 ngày ấp, ta thực hiện lần soi trứng thứ 2. Cũng tương tự như lần soi trứng ban đầu, lần này dùng để loại bỏ trứng có trống yếu ra khỏi mẻ ấp. Trứng có trống yếu của lần soi này cũng sẽ không phát triển hoạc rất ít phát triển so với lần soi 7 ngày trước. Trứng có trống mạnh của lần soi đầu tiên sẽ phát triển đen một góc quả trứng.

Vậy thôi mình chỉ giúp bạn cách đơn giản nhất, chúc bạn thành công.

Last edited: 20/7/11
  3. MeGaKieng

MeGaKieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    ok cam ơn bạn rất nhiều để mình làm thử xem sao, ma mình có cần soi trong bóng tối ko bạn

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    [video=youtube;HgVW8km8iMQ]http://www.youtube.com/watch?v=HgVW8km8iMQ&feature=player_embedded[/video]
    [video=youtube;hUQdSy5sS3s]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=hUQdSy5sS3s[/video]
    [video=youtube;LBP_SJ7DCQo]http://www.youtube.com/watch?v=LBP_SJ7DCQo&feature=player_embedded[/video]

5. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    oh cái này hay quá mình hoc coi nhiều lần lắm nhưng vẫn k coi được,bạn cho xem dụng cu soi luôn đi bạn

6. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Cần j phải dụng cụ chi cho mệt vậy bạn, kiếm cái điện thoại nào có đèn pin soi ngay đầu to của quả trứng, gà ấp sau 4 ngày là có thể biết có trống hay ko liền, nếu có trống thì nó sẽ có 1 mảng gân máu như cái mạng nhện. Còn sau 1 tuần mà cái trứng vẫn còn trong veo là đem đi luộc. Mình chỉ làm đơn giản như vậy, trứng nào mình đã loại ra là chắc chắn ko có trống!

hùng_lâm, cocobantam and ltdhong like this.