Cách sử dụng CO2 hiệu quả

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi taidaubmt, 14/3/11.

1. taidaubmt

taidaubmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình đang dùng lọc havoten giờ mình muốn xài co2 nhưng minh không biết cách sử dụng co2 như thế nào là tốt nhất,theo mình nghĩ là mua nguyên bộ co2 về gắn vô hồ và chỉnh giọt la đc. Mọi người thấy sao mong được sự tư vấn của mọi người. Thank

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
  3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    ối trời, bác ndl tiếp thị luôn ấy à =))
    Theo em thì kiếm drop checker với bộ trộn về rồi thì chỉnh giọt cho hợp lý xong bỏ đó luôn 24/24h đc ko các bác?

4. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    bộ trộn kiểu trên hiệu suất cực cao đấy siêu nhân, không có tí co2 làm chui đc đến đầu ra đâu, trừ khi chú mở van ồng ộc.

5. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Tất nhiên roài. Gắn bộ truyền dịch làm đếm giọt sau đó căn chỉnh và bỏ đó 24/24. Thỉnh thoảng ngó xem bình vơi hay bình đầy thui mừ.
    Ơ thế hoá ra nhà sieunhan chưa có co2 ah.

6. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    để 24/24h có tác dụng gì bác? em tưởng lúc tắt đèn cây không cần CO2 ạ?

7. taidaubmt

taidaubmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    nghe các anh nói dậy xem ra cũng yên tâm phần nào hehe cảm ơn các anh nhiều

8. truongfo

truongfo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    Đúng rồi bạn, nhưng sau này chơi CO2 rồi bạn mới biết,cách mở CO2 24/24 là dễ thực hiện và nhàn nhất đấy (còn nếu không bạn phải chơi thêm van điện và cắm chung với bộ hẹn giờ và đóng mở cùng với đèn). Nhưng theo mình không cần thiết, vì CO2 khi nạp lại cũng rẻ mà

hunghabongban thích bài này.
  9. hunghabongban

Thích đã nhận:
    222
    bác bày cho em cách mở 24/24 hiệu quả với, tối đến cứ phải đóng 02 van, rút điện máy bơm của bộ trộn, sáng nhiều hôm đi làm muộn vì cứ phải chỉnh chỉnh mất thời gian quá.

10. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Tác dụng rất lớn. Nhưng lớn nhất là tiết kiệm xiền mua van điện ~400k. Với số xiền ấy nếu nạp và dùng chuẩn cụ có thể dùng dăm năm rùi mà.

11. hunghabongban

Thích đã nhận:
    222
    em hiểu rồi, tiện đây bác cho em hỏi bể của em 1,2m x 0,45m x 0,55m, em trồng TCN và một số cây khác, nhưng em chỉ cần TCN lên thôi, thì em để bao nhiêu giọt/ giây là hợp lý (Nếu để 24/24)? cám ơn bác, và để CO2 24/24 thì cần chú ý điều gì nữa ạ?

12. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Với những van CO2 hiện nay thì việc thường xuyên theo dõi trong 24h đầu tiên là cần thiết để giọt CO2 chạy đều với tốc độ khoảng 3giọt/giây là vừa.

13. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    van điện làm gì đến 400k anh,hình như van điện.Vân tinh chỉnh như trước em mua cho anh là 120k+van điện cũng tầm đấy nữa thôi là dùng đc,nhưng có điều khi co2 tắt sáng ra cắm điện co2 không ra được do nước đã chui ngược vào trong ống.Nên rất bất tiện bác nào mà vội đi làm chỉnh sơ sơ chiều về die sạch cá.
    @hunghabongban:co2 24/24 có nghĩa là bạn chỉnh 1 lần và cứ để như thế cho tới khi hết khí trong bình chứ tối cũng k fải tắt nữa,k có đèn thì cây cũng đâu có quang hợp chỉ tốn co2 thôi bạn ạ

14. hunghabongban

Thích đã nhận:
    222
    hôm qua vợ em qua chỗ anh mua TCN về cho em anh cho nhiều quá, hic về cắm mãi chẳng hết. thấy vợ em bảo anh hướng dẫn tận tình. cám ơn anh nhé.

mini thích bài này.
  15. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bể mới cắm càng nhiều cây càng đỡ rêu mà:D:D .Căn bản chỗ đấy dính thêm ít huệ nước với cỏ thìa nên mình cắt dư ra chút sợ thiếu cây:D:D

nt.anh and hunghabongban like this.
  16. hunghabongban

Thích đã nhận:
    222
    Thấy vợ em bảo nhà anh đang hết cây, khi nào có cây ới em, em ra vặt ít về cắm nhé, tiện đây cho em hỏi nhà anh có bán bóng trắng của bể 1,2m không để em ra khiêng một cái về thay vào cái bóng màu hồng.

17. truongfo

Thích đã nhận:
    737
    Thế này bác nhé, vì em cũng mới chơi thủy sinh thôi (và đặc biệt là em cũng mới chơi CO2 thôi), nhưng mà theo kinh nghiệm của em thì em làm như sau: Em không trộn CO2 vào đầu ra của lọc đâu (cái này theo đánh giá là hiệu quả nhất và tiết kiệm nhất đấy, em đồng ý như vậy , nhưng em không theo vì việc lắp đặt thiết bị khá khó chịu), em chọn giải pháp là mua cái DIFFUSE vì lắp đặt rất đơn giản và trông cũng khá hay, sau đó em tìm những bể mà các tác giả khi post bài có chụp cả cái DIFFUSE đang hoạt động để ước được lượng CO2 họ để thường là bao nhiêu (có lẽ bác hơi khó hiểu một tý nhưng đơn giản thế này nhé: bác nhìn các bọt khí nhỏ li ti thoát ra từ các bể đó và tổng hợp lại cho bể của mình), em cũng chẳng cần dùng đếm giọt làm gì nữa, sau khoảng 1 tuần theo dõi, em thấy đồng hồ áp suất của khí trong bình cũng chẳng thay đổi gì cả, chưng tỏ lượng khí CO2 chỉnh tương đối ổn. Em toàn chơi theo kiểu vậy thôi- nghe có vẻ "nông dân chơi thủy sinh nhỉ". Nhưng em cũng dặn bác là thỉnh thoảng lại kiểm tra xem các đầu nối có bị rò rỉ không nhé, nhất là đầu nối từ cái dây nhựa (thường mọi người hay dùng dây truỳen dịch) bắt vào đầu ra của van giảm áp. Kiểm tra thì bác cứ hòa ít xà phòng , rồi dùng chổi sơn đáng ngàu lên xong đó quét vào các chỗ nghi ngờ. Phương pháp này là chính xác tuyệt đối đấy. Ngoài ra em thấy bác ở HN thì bác vào nhà vài người chơi thủy sinh mà nhìn. Nhìn và hỏi là hiểu ngay ấy mà, đơn giản lắm. Em cứ nhìn theo ảnh mà em còn hiểu cơ mà. Nhưng nói vậy thôi, có những cái thì mình chơi theo kiểu "nông dân", có những cái mình cũng phải tìm hiểu đấy bác ạ. VD bình CO2 có nổ không, tại sao nó nổ, khi nổ thì làm sao, sao lại gọi là bình 3kg, 4kg, sao nó lại hình trụ, bình sắt chịu được áp lực bên trong là bao nhiêu, bình khí CO2 thì theo quy định vỏ phải màu gì, cái van mình dùng chỉ có chức năg đóng mở, giảm áp hay là cả chức năng an toàn nữa, mà nếu an toàn thì nó hoạt động theo nguyên lý gì, mở van tổng trước hay mở van giảm áp trước, đơn vị ghi trên đồng hồ ...Nhưng nói chung là không có gì đâu, quan trọng là khi có CO2 rồi thì mình thấy nó hiệu quả ở mức nào. Chúc bác chỉnh van được như ý và có nhiều thời gian để ngắm bể ...chứ không phải suốt ngày hì hục chỉnh van.
    (Dài quá nhỉ- toàn mới chơi nên khổ vậy đấy, những bác chơi lâu chắc cười anh em mình thối mũi đây)

18. hunghabongban

Thích đã nhận:
    222
    Cám ơn bác vì những lời khuyên, em rút ra được kinh nghiệm rồi, cứ để 2-3 giọt/ giây và để 24/24 đỡ phải chỉnh nhiều, chỉnh nhiều mất công.

19. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Ôài. Đọc những dòng của cụ truongfo em thấy mình lạc hậu quá vì em toàn dùng những sản phẩm mỳ ăn liền và chả tìm hiểu gì cả. Đến cái bình 3kg bơm đc bao nhiêu CO2 em cũng chả biết. Tại sao nó hình trụ, nổ, van thế nào em cũng chịu. Híc híc.

20. truongfo

Thích đã nhận:
    737
    Bác ...cứ trêu em. Bác mới là chuyên gia. Đến cái hẹn giờ bác còn làm được cơ mà. Còn em đến giờ này vẫn chưa làm ra tiền để mua hẹn giờ đấy. (Vui vậy thôi bác nhỉ, thực ra gặp phải những người mới thì mình biết gì thì nói lại cho người ta thôi, chắc gì cái cách của em đã chuẩn, nhưng mà đấy là những điều hết sức thật đấy bác à)

ndl thích bài này.