Cách sử dụng thuốc bổ B-Complex???

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi Hai_Nhai, 17/4/12.

1. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Chào các ae, cho mình hỏi cách sử dụng thuốc bổ B-Complex, mua 1 bịch (dạng bột) trộn sống vơí cám đã rang hay trộn rồi mới rang chung với cám? Nghe nói thuốc bổ xung Vitamin tổng hợp cho chim đúng ko các bác?. Công thức cám của tớ: 1kg cám cò, 1 lạng kỳ tử, 3 lạng thịt( bò và gan heo), 10 lòng đỏ, 2 lạng đậu( đậu xanh và đậu nành) nay tính bỏ thêm thuốc bổ B-Complex các bác thấy ổn ko? Xin cảm ơn ae đã đọc bài

chimbochao, TranMinhSon and RUA01 like this.
  2. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Thốc B-comlex bạn nên trộn sau khi đã làm xong cám, mình hay dùng như thế này: Mỗi khi cho cám thì xúc kèm cho vào nó bám vào cám ít là ok rồi, theo mình biết các loại thuốc gốc B rất nhanh bị phân hủy ở nhiệt độ cao và bị oxi hóa rất nhanh mất tác hết dụng.
    Thấy bài cám của bạn công phu cầu kỳ mình k dám bàn nhưng sao đã mất công thế sao k thay = các loại ngũ cốc tự nhiên ấy mà thêm cám cò cám vịt làm gì.
    Thêm nữa cám nhiều chất thế thêm Bcomplex có vẻ hơi thừa bạn nhé(???)
    Dùng cho mi chọi thì ổn chứ hót thì hơi lãng phí, ngoài ra nhớ bổ sung mồi tươi nhé.
    Thân chào.

3. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Vậy là mỗi lần thay cóng cám cho 1 ít bột B vào? Nếu vậy e thấy hơi mất công, e tính trộn 1 bịch B vào 1 kg cám trộn lên và tỷ lệ 1 kg-1 bịch B như vậy là hợp lý phải ko bác? Chim nhà e xưa nay ăn cám cò quen rồi, ko dám đổi :blushing:
    Chém gió tý: Cóc và Nhái là bà con đấy :laughing::laughing::laughing:

Last edited: 17/4/12
    RUA01 thích bài này.
  4. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    thuốc bổ cho vào cám nói chung nó chưa có 1 quy chuẩn nào cả mà đã ko biết thì đừng mạo hiểm vì nó như con dao 2 lưỡi.

cuongquephong, RUA01 and Hai_Nhai like this.
  5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    cái này có cũng tốt, nhưng hàm lượng nó khó trộn bỏ xừ, đại loại với thể trọng con chim thì trộn cực ít ợ. Bác pha nước cho nó uống cũng được mà

6. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Trộn B-complex chỉ là bổ sung tùy từng giai đoạn thôi chứ bạn định tương vào cám quanh năm à? Không khéo lại táo bón rồi phân chim như vôi bột rồi khô lông, rồi khô mông(>khô phao câu), rồi khô nhiều thứ đó bạn...heeeeee
    Nhái là món ăn ngon bổ rẻ của chim HM đó bạn...
    Còn Cóc lại là món cực bổ của trẻ e còi xương đó, bây giờ lại là thuốc kịch độc nhưng chữa đc 1 số bệnh ung thư gan giai đoạn nguy kịch đó...hihi (Cái này có thực đó...google có nhé...hehe, nhưng loại cóc tía thì thế nào...?chịu...Chắc tất cả các loại ung thư thì phải...hì)

7. boby

boby Active Member

Thích đã nhận:
    145
    theo e biết thì tỷ lệ pha B-complex trộn vào thức ăn cực kỳ thấp: 1g / 3kg thức ăn hoặc 3l nước và đặc biệt ko đc nấu cùng thức ăn. vậy bác mà trộn 1 bịch B-cpl vào 1 kg cám như bác nói thì 1 là chim ko ăn 2 là giết chim đấy. và trong bài cám của bác cho e góp ý 1 câu chân thành: bác mà cho 1 lạng kỳ tử là cũng giết chim đấy chỉ cho khoảng 5-10g thôi.

Last edited: 19/4/12
    chimbochao, Hai_Nhai and hoang linh like this.
  8. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    ko biết mi sao mà hồi đó em nui chòe lửa thì cứ thế này: ra tiệm thú y bảo bán 5cc b-complex (LỎNG) về, cứ khi nào cho ăn dế hay cào cào là đút vào cho nó "bú" rồi cho lửa ăn, rất sung, lông rất mựot :D

9. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    b complex là thuốc bổ sung vitamin dành cho gia cầm, gia súc nói chung bác ah ng ta có ghi cách sử dụng trên bao bì mà, em nghĩ là cái gì quá cũng ko tốt

10. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Vitamin B complex là loại vitamin ít hay gần như không có hậu quả xấu nếu dùng quá liều. Số lượng vitamin B complex không dùng hết trong cơ thể động vật thì sẽ được thải ra ngoài qua đường tiêu hóa. Những người nuôi chòe lửa dùng rất nhiều vitamin B complex để giúp cho chú chim được hấp thụ chất đạm protein từ thức ăn côn trùng tốt hơn, lông được bóng mướt hơn. Nếu có thể, bạn pha vào nước cho chim uống cách một hai ngày một lần thì tốt nhất và chỉ để chim uống trong ngày, thay nước mới vào ngày hôm sau. Tùy theo liều lượng của loại thuốc vitamin B complex bạn mua mà dùng theo liều lượng trên bao bì. Nhớ là nếu dùng loại cho gia cầm thì chia liều lượng theo sự cân nặng giữa chim và gà vịt, dùng nhiều quá tuy không có hại cho chim nhưng lại uổng phí. Nếu không thể pha vào nước thì trộn với cám cũng được nhưng phải bảo quản cám cho thật kín và tránh ánh nắng mặt trời hay để nơi quá nóng làm vô hiệu hóa công dụng của vitamin B complex. Nếu bạn cho chú chim ăn trái cây thì rắc tí bột lên miếng trái cây mỗi lần cho chim ăn. Thân.

Last edited: 2/10/12
    thucu and anh_hung908 like this.