Cách sử dụng và liều lượng cho Doíng Pump

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi lehuy6689, 4/9/13.

1. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả anh em trên diễn đàn. Hiện tai mình đang có một hồ cá mặn, dài 1m*0.5*0.5. Em đang nuoi vài chứ cá và san hô mềm, và quỳ thịt. Em đang tính sử dụng Doíng Pump de bơm th6m các khoáng chất cho hồ của em, em tính sau này update lên SPS. Nhưng em gà mờ ko biết cần bơm bao nhiu cho đủ, và các chất cần bơm cho san hô phat triển tốt là gì. Mog anh em trên diễn đàn giúp em. Em cảm ơn

2. strongrich

strongrich Member

Thích đã nhận:
    7
    Bơm liều lượng bao nhiêu tùy thuộc vào lượng sinh vật trong bể "ngốn" bao nhiêu! Mình nghe lỏm được bác thanhgialam xác định lượng bơm vào bằng cách đo các chỉ số Alk, Ca, Mg sau mỗi tuần xem tụt đi bao nhiều để xác định lượng bơm vào sau đó chia ra lượng bơm từng ngày theo nồng độ dung dịch pha để tránh biến động nhiều.
    Nếu dùng hóa chất cơ bản để bơm thì dùng NaHCO3 để bù Alk, CaCl2 cho Canxi và MgCl2 hoặc MgSO4 cho Mg. Nếu dùng các chất bổ sung của các hãng thì bơm theo liều lượng chỉ dẫn.
    Ngoài 3 cái đó có người bơm thêm 1 số thứ khác như dinh dưỡng cho san hô, vi sinh, chất giữ/tăng mầu cho san hô. Minh nhớ có người dùng cả 7 đường bơm =))

3. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Bơm gì vào hồ theo mình tất cả đều phải test mới dc,kg nhắm chừng dc đâu.hiện nay có các loại a cần quan tâm ALK,CALCI,MAGIE,IODIDE,KALI,STRONGTI .đây là những chất cơ bản cần thêm vào và thêm bao nhiêu thì bạn cần test sau mỗi lần thay nước định kì thiếu hụt bao nhiêu thì thêm vào cho đủ là dc

4. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Tất nhiên khi dossing thì trước tiên bro phải test các chất mình muống châm...thường thì là ca,mg,alk... mà khi bro mua các chất đó thì nó sẽ có hướng dẫn và liều lượng rõ rệt nên ko phải lo...
    Cơ bản 1 hồ cần thông số chất cơ bản như sau:
    Ca: 420~500
    Mg: 1020~1300
    Alk:8~12
    Ph:7.8~8.2
    .....
    Ngoài ra thì cần bổ sung thêm stronti,iodide đối với hồ lps và vài chất dinh dưỡng,năng lượng giúp tạo thịt và tăng màu!!

5. strongrich

strongrich Member

Thích đã nhận:
    7
    Sao Mg thấp thế, thường số Mg gấp 3 lần Mg, Ca 420~500 thì Mg phải từ 1250 đến 1500 mg/L chứ!
    pH nên từ 8~8.5
    Tiện chỉ số, NO3 : 0~5mg/L; PO4: 0~0,03
    I ốt và stronti rất cần như Ca , nhưng I ốt cũng phải có ngưỡng, ít quá cũng khổ mà nhiều quá cũng không hay.

Nickyphan thích bài này.
  6. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    nhưng nếu chúng ta xài các loại pha hỗn hợp của hãng thì sao bro, ví dụ như bên Redsea có ba chai reef completement đó, vậy làm sao canh để cho vô, đồng thời cũng có mấy chai reef colour của redsea luốn, cứ một chai mấy ổng bơm 2 - 3 chất, làm sao lường được cho từng chất bro.

7. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Cách tốt nhất là đo bằng san hô em,nếu em đủ dũng cảm:applause:

8. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    nếu là lps hoặc mềm thì a có thể dùng 3 sản phẩm của redsea dc vì chúng kg đòi hỏi cao.nhưng với sps thì khá gắt đấy.

mapdet and strongrich like this.
  9. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các anh em đã chỉ dẫn, ban happysu cho mình hỏi ba sản phầm của redsea gồm những cái nào vậy, mình thiệt mới chơi cái này thôi nên mình không có rành lắm. Cảm ơn bạn

10. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    oh, nếu vậy xem chừng phải xử lý từng chất một với thằng SPS rồi phải không bro,,,,,,,,,, thế là vỡ mộng.
    Mấy lần ra SƠN HÀ và ĐẢO SAN HÔ thấy sps mà thấy mê, định cải tổ lại cái hồ lần nữa để nâng cấp lên sps mà chưa được.

11. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em chỉ hiện tại mới là tập sự chơi, nên em chỉ mún setup mot hồ đơn giàn, em nuôi vài con Nemo, Yellow tang, blue Tang, và vai con tôm. san hô mềm thì có hammer, Torch, mấy cái quỳ. Có lúc nó nở bự đùng và khỏe lắm, có lúc nó như yếu yếu. Vừa rồi em đo thử cái Calcium thấy nó tụt xuống còn 200 mấy ko bit như thế nào. Đầu tử cho một cái Dosíng pump thì với em hơi nặng, nhưng nếu thật sự cần thiết em sẽ cố gắng. Em setup hồ tới nay gần 4 tháng rồi. Và hiện tại em đang làm việc tại Úc. Bên này đồ rất đắt, kể cả cá và san hô.
    Hồ của em nó cứ bị bụi trắng trắng, hình như do cá nó quậy, nhưng de thời gian cũng ko thấy lắng, cho dù em dùng túi lọc, bông lọc đầy đủ.

12. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    hồ có bụi trắng trắng thì cũng khá giống mình khi chạy khử PO4 bằng PhosGuard của seachem!!Ngoài bông lọc túi lọc bro có chạy thêm chất khử gì ko??Nếu đc thì chụp vài tấm hình hồ và lọc cho a/e oánh giá sẽ chính xác hơn!!!!
    Dossing pump thì ko bắt buộc lắm đâu nhưng có điều kiện thì cũng nên...Ca tuột xg ~200 thì quá thấp rùi ít nhiều phải đc ~420 bro ạk!!!

13. lehuy6689

lehuy6689 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của em hiện ko chạy chất khử nào khác, em đang tính mau hai cái khử Po4 va NO3. Em thiệt không biết nên làm gì, hàng tuần em thay 10% nước và check các thông số ph, nitrate, nitrite, Amonia, mỗi tuần

14. Andy Duong

Andy Duong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bro cho hoi đia chi cua đao san hô nam o đâu vây bro nghe ae nói nhiều về cho này mà lai kg biết đia chi đe đi tìm thanks bro truoc nha.