Cách sử lý nước máy trước khi thay nước???

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Le'Tak, 20/9/07.

1. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ mình 50x40x40, set up được hơn 2 tuần, đang thả cá, hiện nước đang bị tình trạng có những hạt nhỏ li ti như hạt bụi ( khi nhìn gần). Mình thay nước 5 ngày 1 lần, nước xả máy ra mình để trong vòng 1 ngày rồi thay vào bể ( ko sử lý j hết. Lần đầu cho nước vào bể thỉ mình có dùng dd khử clo của bác Cỏ Dại, sau đó thì ko dùng nữa.
    Nước máy trước khi cho vào bể thì phải sử lý làm sao? Cho muối? Phơi ngoài nắng 3-4 ngày? Chạy sủi? Khử clo thì cho trước khi thay hay thay xong mới khử?
    Mong mọi người giúp đỡ. Cám ơn tất cả.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn nên xem lại hệ thống lọc xem đã đủ công xuất và các lớp đã lắp đặt đúng chưa...
    Nước máy cho hồ TS nên để chứa ít nhất 24h và cho chạy sủi để khử hết Clo, cái này dùng cho trường hợp thay quá 50% nước hồ, nếu thay dưới 30 % thì không cần,.

3. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Còn cái vụ cho muối vô nước thì sao anh? Có công dụng j ko? Có nên làm ko?
    Em dùng lọc thác jebo501, hồi mua bên Vũ, chị bán hàng nói thể tích hồ em dùng cái này đủ rồi. Em có cho thêm vô 3 lớp bông và 3 lớp nham thạch, nhỏ nhỏ thôi, bông thì bữa nay màu nâu rồi, hôm trước lấy ra giặt tại chưa biết nên em giục mất 1 miếng bông ở trên, tại thấy dơ quá.
    Em hay thọc tay vô hồ vớt lá với trồng cây, khều "lông" ( tại nhà em nuôi 1 con chó), ko biết có phải tại vậy mà làm dơ hồ ko, trên lá cũng có bụi nữa, dùng ngón tay gẩy gẩy thì thấy bay ra, sau đó lại như cũ, trong nước thì thấy các hạt bụi nhỏ li ti.

Last edited: 20/9/07
  4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Người ta chỉ cho muối khi nuôi cá thôi, chơi TS mà cho muối thì...có món dưa khú ngay...:D

5. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em nước máy chảy vào 1 bể âm dưới đất . rồi sau đó bơm len 1 bồn trên lầu 3. Nên em xả trực tiếp nước đó vào nuôi cá cũng chẳng thấy vấn đề j ( thay 1 lần 100% nước ,Bởi vì hồ lớn mà thay ít nc chất lượng nc ko đc cải thiện cho lắm + tốn tiền nc lắm)

Hồ anh có những hạt nhỏ li ti anh phải xem lại : hồ anh là hồ TS hay hồ cá.Niếu hồ TS có thể anh cho máy lọc chạy xả nước mạnh gây nên xáo trộn nền.Anh nên tham khảo lại cách chế bộ lọc tràn + xem lại csuat máy nha

6. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hIC, mấy hạt nhỏ li ti đó bay h có trên người cá luôn chứ ko phải trong nước nữa rồi ;(. Mấy hạt nhỏ li ti màu trắng, tròn way, bé xíu nổi đầy mình. Ko biết có phải do hôm trước cho mấy cây từ hồ bên kia vô( tình hình bể đó ko được tốt lắm). Nhìn mình mẩy tụi nó tội nghiệp wa ah, mà h chưa biết phải làm sao.

7. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác múc ít nước ra cái li nhỏ dùng kính lúp xem thử... nó có cựa quậy hok ? .... cựa quậy thì mua fugaca về trị sán đi :devil:

8. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    chúng nó bị nấm đó bạn à !! phải tách ra xô roài mua thuốc diệt nấm thui !! còn nếu làm bể thủy sinh roài thì chả ai thay 100% nước đâu !! sự thay đổi môi trường quá đột ngột là nguyên nhân dẫn đến cây cá có vấn đề đó !!

9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Đầu tiên, bạn xác định rõ bệnh. Theo mô tả của bạn, không có gì khác hơn là Ichthyophthirius multifilis, thường điều trị phổ biến bằng Malachitgreen, có bán sẵn trong thuốc trị bệnh đốm trắng cho cá. Xem sử dụng khi mua. Cách 1-2 tuần tiếp tục sử dụng để trị mầm bệnh còn trong bể (cũng trong phần hướng dẫn sử dụng). Bệnh thường gặp, trị đơn giản và tiệt mầm, không ảnh hưởng nhiều đến cây, cá nếu làm đúng.
    Chúc bạn thành công.

10. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @Mig: Anh chỉ dùm em chỗ mua loại thuốc đó được ko? Em đi hết đường Nguyễn Thông hỏi ko ai biết hết, người ta còn nói khỏi đi kiếm, ko ai có đâu nên em đành mua loại thuốc gì của Nhật đó 20k, về phải múc cá riêng ra 1 cái xô, chạy sủi, cho thuốc vô, ko biết trị đc ko. Nhưng mà vấn đề là vi khuẩn còn trong hồ, ko biết diệt làm sao. Mua được malachitgreenxalat cho vào hồ còn nước với cây ko được ko anh, để diệt mầm, vấn đề là em có thể mua ở đâu, anh chỉ dùm em địa chỉ nha, cám ơn anh nhiều.
    Em cũng mua thuốc metronidazole mà anh BD chỉ nhưng cũng chưa dám xài vì cây mới cắm, mà cũng ko biết xài làm sao.
    Còn cái vụ trong nước nhìn như có bụi có phải tại lọc ko đủ công suất?

11. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Có nhiều phương pháp điều trị, đối với bể TS, Malachitgreen là an toàn hơn cả.
    1g Malachitgreen pha với 1 lít nước
    6ml dung dịch này cho 100l nước bể.
    3 ngày sau tiếp tục với liều lượng 3ml cho 100l nước bể, lập lại thêm 2 lần nữa. Tăng nhiệt độ bể lên 30° Lượng dung dịch không dùng hết cất nơi mát để sử dụng sau này.

Mua ở đâu, giá bao nhiêu, mình không cố vấn gì được vì không ở thành phố lớn tại VN.

Cuối cùng, như "điều lệ" thường có: không chịu trách nhiệm nếu xẩy ra thiệt hại khi dùng công thức trên ;)

Chúc bạn thành công.

12. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn anh Mig nhiều, rất tiếc là hiện tại Le'tak vẫn chưa tìm được loại thuốc này, vẫn đang chữa riêng bằng thuốc Nhật và đã 1 em cầu vồng lìa trần :( tội nghiệp thằng bé :((

13. Chuột

Chuột Member

Thích đã nhận:
    2
    thuốc khử Clo mua bênn bác Vũ có chỉ dẫn 30lit/1cc
    hôm wa em thay nước 1/3 hồ khoảng 40lít, em cho vào 2cc, như vậy có ảnh hưởng gì mấy anh?????