cách sử lý nước

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi minhtinhuy, 19/10/07.

1. minhtinhuy

minhtinhuy Member

Thích đã nhận:
    2
    các bác ơi mình là thành viên mời gia nhập, mình rất thích cá đĩa khi đã nhiều ngày lang thang trên diễn đàn.
    mình có điều này muốn hỏi xin các bác chỉ giáo cho:mình sài nước giếng khoan có rất nhiều phèn, mình do ph là 7,6:-S vậy thì mình nuôi cá đĩa sinh sản được không? làm sao để làm cho giảm phèn và ph thích hợp cho cá đĩa đẻ~X( ~X( ~X( mong các bác chỉ dẫn giúp minh với.

2. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình biết nước giếng độ ph rất thấp mà sao bạn lại nói ph cao tới 7,6 .Cá dĩa muốn sinh sản tốt thì độ ph phải từ 5.8 -6.2 là ok .Chúc bạn thành công .

3. thamvongca

thamvongca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước của bạn như vậy là bó tay rồi, theo như các cao thủ nói thì với độ PH như vậy cá bạn có đẻ cũng không nở được. Bạn chỉ có thể mua cá cở size 5 trở lên về nuôi là tốt nhất. Xin chia buồn cùng bạn. Nhưng đừng nãn chí cứ thử xem sao. Biết đâu thàn cao thủ thì sao.

4. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Nước nhà Kitax nước giếng của khu dân cư, pH 7.8 mà vẫn nuôi được cá đĩa đẻ đấy bạn ơi. Nếu chịu khó thử và tìm hiểu, bạn có thể hạ pH tu 7.8 xuống còn 5.0 hoặc thấp hơn nữa và ổn định nó :devil: Bạn tham khảo ở đây nhé:

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=7266

Và rất nhiều bài khác trong box cá đĩa.

Thân,
    Kitax

5. artpiano

artpiano Active Member

Thích đã nhận:
    1
    anh em nuôi cá dĩa cứ mãi bàn về ph Luôn tồn tai hai môi trường nước giếng và nước máy Các người nuôi cá kinh doanh thường nuôi nước giếng vì rẻ he he Và những nghệ nhân này nuôi rất giỏi vì thế cá đẹp và đẻ rất nhiều Mà ph nước giếng ph thường 6-6.5 nên có lẽ anh em tưởng đó là ph tốt cho cá đẻ Nhưng một số anh em nuôi cá đẻ bằng nước máy nhưng quan trọng "để lọc sinh học và thay nước thường xuyên và ít thôi"Cá cũng đẻ nhưng ít hơn Nhưng chắc là kỹ thuật nuôi chứ chẵng phải tại nước đâu Ủa vậy chỉ cần mình nuôi nó thích nghi chứ cần gì ph đâu các bạn mà các bạn nuôi nước máy cứ hoang mang nghe lời gảm ph sẽ có nhưng điều sau:
    - Giảm thì được nhưng 1 tiếng sau lại tăng Mình làm vậy như nuôi mấy con cá nghiện vậy hi hi
    - NUôi cá 3-4 là nước máy quá tốtkhông nên để than hoạt tính nha các bạn Vì nó làm tăng ph kinh khủng "chỉ cá lớn chịu được "nhưng chỉ tổ phí tiền
    -Phải mất 1 thời gian để cá quen với ph thấp Mà các bạn làm như vậy có bao giờ tự hỏi mình làm vậy để làm chi không ?Vì mình đang sở hữu nguồn nước sạch không asen tốt quá mà cứ đòi nước giống nước giếng Còn nhũng bạn đang bắt đầu nuôi cá đẻ mà thất bại không chỉ tại ph đâu mà rất nhiều lý do khác
    Em rút ra kết luận PH KHÔNG QUÁ QUAN TRỌNG ĐỐI VỚI CÁ ĐĨA NHƯ CÁ BẠN NÓI chỉ cần cá mìng thích nghi với nước nhà mình là ok Ngay cả nuôi cá đẻ VÌ đã có rất nhiều anh em nuôi thành công mà co cần hạ ph gì đâu
    XIN CÁ BÁC NUÔI BẰNG" NƯỚC MÁY " THAM GIA Ý KIẾN CHO VUI VÌ NHƯNG AI NUÔI NƯỚC GIẾNG KHÓ MÀ THẢO LUẬN LẮM HA

rong thuy sinh thích bài này.
  6. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo mình trong diễn đàn bạn ko nên phân biệt người nuôi cá nước máy hay nứoc giếng, người nuôi cá yêu cá thì họ mong làm tất cả những gì tốt nhất cho các chú cá yêu," pH ko quá wan trọng với cá đã lớn, nhưng nó rất quan trọng với cá bôt và cá đẻ, nó ảnh hưởng trực tiếp đến tỷ lệ trứng nở, tuy nhiên nó chỉ là 1 phần nhỏ, còn rất nhiều yếu tố khác để dẫn đến công đoạn này thành công, theo mình biết nước giếng hầu hết các trại cá lớn đê6u2 dùng, vì nếu nuôi nước máy dẫn đến giá thành con cá sau này sẽ rất cao, bán ko nỗi, tất cả người nuôi cá đẻ đều nghĩ 1 điều là sẽ bán cá , một thực tế dúng ko bạn ? nếu bạn chỉ chơi kiểng thì ko bàn làm gì.
    nước máy là nước sinh hoạt nên người ta làm nước trung tính ( pH=7) dùng nước máy nuôi cá thì tùy mỗi có cách nuôi riêng mà điều chỉ pH và khử clo
    nhưng nếu nuôi nước giếng thì trên địa bàn tp.HCM thì 1 năm nước ngầm thay đổi khoản 4 lần, tùy theo khu vực mà có thông số nước khác nhau, ph cũng khác, có những nơi nước bơm lên sục khí là pH tăng ko ngừng mà ko cần cho soda,vôi hay bất kỳ cái gì khác..
    vài lời góp ý có gì sai sót mong các bác gần xa góp ý thêm cho em học hỏi với nhé ! Thân .

7. phuclongchau

phuclongchau Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh cho em hỏi? em có 1 cặp cá mới mua vể sau 2 ngày thù nó đẻ, em cũng nuôi bằng nước máy, mỗi ngày thay nước 2 lần sáng và chiều tối mổi lần thay 1 phần 3 nước, sau khi nó đẻ em thấy trứng trên giá không nhiều, rớt dưới đáy hồ cũng nhiều, đẻ lúc sáng khoảng 6h tới chiều cũng khoảng giờ đó nhìn lại ở trứng thấy trắng xát sau đó cá ăn luôn, vậy em phải làm gì bây giờ các anh, em đo ph lúc đó là 7,5, vậy có phải bị nước không các anh?

8. yellowmelon

yellowmelon Member

Thích đã nhận:
    0
    @phuclongchau: tại pH trong hồ của bạn cao quá, có gắng giữ pH lúc cá đẻ trong khoảng từ 5.5 tới 6.5 . Mình cũng đang tập làm ép cá Dĩa bằng nước máy , bình thường 2 ngày thì mình thay 1/3 nước trong hồ . Nếu bạn thay nước mới nhiều quá thì pH sẽ rất lâu xuống .
    Vài kinh nghiệm cùng chia sẻ, có gì các bạn cho thêm thông tin nha.
    Thân,
    Yellowmelon.

9. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Độ pH của nước giếng phụ thuộc vào chất đất có ở vị trí bạn ở vì thế có nơi nước giếng có pH cao, có nơi pH thấp là chuyện bình thường thôi. bạn có thể hạ pH của nước xuống bằng các axit hữu cơ như citric, hay đơn giản đó là chanh ăn. bạn nhớ lọc nước chanh trước khi cho vào bể nhé. chú ý là khi bổ sung phai sục khí liên tục đấy

10. kendyhai

kendyhai Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    17
    Thiên Phúc nói hay đấy, tiếc là nhà mình ko có nước giếng nên đành phải nuôi bằng nước máy thôi. Cám ơn Phú nhiều.

11. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em thì nghĩ đơn giản thôi cố gắng nuôi va tập cho cá của mình thích nghi tốt là được rồi chứ nếu nói về ph mình chỉ can thiệp được phần nào thôi, nếu muốn nghiên cứu về nước thì theo em nghĩ rất rất nhiều vấn để liên quan đến, và đây cũng chính là điều thú vị để mình nuôi cá, nếu nuôi dễ thì ai cũng nuôi được rồi, cứ mua về quăng vô hồ cá thì còn gì phải bàn nữa...

12. leekenbee

leekenbee New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ PH cũng ko quá quan trọng lắm đâu. Nó chỉ là 1 phần trong nhìu phần để nuôi cá dĩa mà thoi.
    Mình có cách này. Nếu nhà bạn có cả 2 nguồn nước máy và nước giếng thì bạn nên pha nước mấy chung với nước giếng. Nước máy đô ph cao, nước giếng ph thấp. Bạn pha theo 1 tỷ lệ nhất định để đô ph đạt chuẩn nuôi cá dĩa là ổn òi. Còn pha theo tỷ lệ nào thì tùy người thôi vì nguồn nước mỗi nơi khác nhau mà

13. mai yeu

mai yeu Member

Thích đã nhận:
    2
    em nghĩ bác cứ yên tâm đi,trươ`ng hợp của em giống hệt bác,có khi co`n nặng hơn của bác nhiê`u ấy chứ..chả la` nha` em du`ng nước giếng đao` chứ cũng chẳng được nước giếng khoan như của bác đâu,ph =8 luôn,cao chóng cả mặt,nước lại co`n nhiễm phe`n nữa chứ,du`ng cái thu`ng phi cho cát va`o trong để lọc ma` mỗi tuâ`n em rửa thu`ng phi nó cứ va`ng khe` như nghệ ấy,em nghi nó co` nhiễm cả sắt nữa cơ..em có nuôi 120 con cá đĩa size 7,20 con đãi size 11 chuẩn bị ép va` 4 con cá kim sa (dạng cá ông tiên ấy)em cũng nghĩ va` lo lắng như bác nhưng cách dây 2 tháng cặp cá ông tiên của em đã đẻ va` nhiê`u kinh khủng,em nghĩ nó cũng phải được chư`ng hơn 400 con ấy, nở gâ`n như hết ma`..va` tư` đó đến nay nó đã đẻ được 3 lâ`n,tha`nh công mỗi lâ`n khoảng 80%..cá đĩa củ em thi` chưa đẻ nhưng em vẫn rất lạc quan..cá ông tiên nó tương đối giống cá đĩa vê` mọi mặt ma` nó đẻ đươc thi` em nghĩ với cá đĩa cũng không có vấn đê` gi` lo nữa,khi nao` cá đẻ em sẽ báo bác biết..nên ti`m mọi cách va` hi vọng bác ah`..đư`ng nản chí sớm thế

14. Mauchayvaotim

Mauchayvaotim Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Ở trong nam nước máy còn ko đủ dùng thế mà còn phải chắt chiu cho cá. Em nghĩ dùng nước giếng cũng được mà, nhưng phải xử lý qua hệ thống lọc hữu cơ.

15. duclam

duclam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Nước giếng nhà mình 8,2 luôn nuôi ko sao cả cá từ từ quen thôi

16. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    mình không chuyên cá dĩa lắm vì nghe nói kĩ thuật nuôi rất khó. nhưng ph mà lên 8,2 thì dùng để tưới cây thì tốt hơn là nuôi cá, có phải vậy không các cao thủ?

17. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Nước máy nhà mình độ ph cũng lên tới 8 !! Cho nước vào bể thì còn xuống 7.6 !! Mình đang nuôi 15 con PHượng hoàng , 8 con ông tiên , thêm 30 con các loại nữa !! Mình cũng đang có ý định thả thêm cá đĩa nữa , ko Bít có đc ko ??? Mình cũng hơi lăn tăn về độ PH nhưng bể mình thì phượng hoàng và ông tiên vẫn khỏe như trâu