Cách tắm cho chim mùa thu và đông

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi hoatay123, 5/9/07.

1. hoatay123

hoatay123 Member

Thích đã nhận:
    1
    Các cao thủ có thể cho em bít cách tắm cho chim mùa này dc ko? Lạnh quá sợ tắm xong nó lại lan đùng ra thì chết. Và mỗi loại chim thì tắm thế nào???????? Em nuoi Chòe than, chòe lửa, chòe mòi, chào mào, một số loại linh tinh nữa. Các bác bảo em với

2. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Tắm chim mùa đông!!!

Mấy hôm nay Hà Nội trở lạnh,các anh em ABV Hà Nội có Chế độ tắm cho chim thế nào cho phù hợp vào mùa đông thì chỉ giúp nhé!em có cách này các bác xem có được không gốp ý cho em nhe:
    pha thêm một chút nước ấm vào cóng tắm, thêm vài hạt muối để diệt bọ và mạt cho chim, khi cho chim tắm nên để lồng ở nơi kín gió,nếu nhà không có nơi nào kín gió thì nên chùm kín áo lồng. sau khi tắm xong nên để lồng cạnh bóng điện 40w đẻ chim nhanh khô lông.Mỗi tuàn chỉ nên tắm cho chim 3 lần,nắu thời tiết quá lanh thì không nên tắm cho chim.:eek: Đay là kinh nghiệm của riêng em, bác nào có cách nào tốt hơn thì chỉ giúp em nhé!

1 person likes this.
  3. hoangkhanh

hoangkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn chưa có kinh nghiệm mà sao nuôi nhiều chim quá vậy? Kể ra bạn cũg chịu chơi đó nhe!

4. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Chẳng cần phải quá cầu kỳ làm gì.Bạn chỉ cần để lồng tắm ở nơi kín đáo.Cho chim vào lồng tắm.Để con chim tự quyết định nó có đủ sức khỏe để tắm hay không là ok.tuyệt đối không ép chim tắm bằng bất kỳ hình thức nào.

5. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    theo mình thì ko nên để chổ gió lùa và ko nên chùm kín ,vì nếu chùm kín thì chim sẽ ko tắm cứ để nó tự lưachon5 có nên tắm ko

6. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    theo mình để o chỗ kín va pha thêm ít nước ấm vào, tắm song bùm lại cho khỏi lạnh

7. nuigio

nuigio Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi đồng ý với abb83 là dùng nước nóng pha, sau đó cho chim tắm (phải nơi thoáng) chim sẽ mau khô lông

8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Vấn đề là chính nó có muốn tắm không chứ bác, em nghĩ là nếu nó muốn tắm thì chẳng cần nước nóng nó cũng nhảy xuống, ở tự nhiên làm gì có nước nóng đâu bác

9. ngotung

ngotung Active Member

Thích đã nhận:
    22
    tôi thì đồng ý với thachthung, chỉ cần để lồng tắm ở nơi kín đáo còn tắm hay không là tự nó quyết định

10. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Choe Lua

tôi đồng ý với 2 bác ngotung và duongtm.nếu chim ko chịu tấm thì ép cách nào nó củng ko chịu tấm đâu.tốt nhất là chọn ngày nào nắng ráo cho e nó tấm là nó thích liền.KO bắt buộc là trong tuần tấm bao nhiêu lần.