Cách tắm cho Khuyên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi coi77, 18/6/04.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Em tắm cho Khuyên 1 tuần 4 lần nếu không bận vào các buổi sáng rồi cho phơi nắng, cho ăn sâu, ăn châu chấu. Có những con thích tắm thì khi cho sang lồng tắm là tắm ngay, có con thì õng ẹo gảy gảy búng búng mãi mới tăm. có những con thì cho sang lồng tắm mất cả tiếng đồng hồ no mới sang mà lại không chịu tắm, đấy là những con lười tắm. Em toàn dùng cái bình phun nước cho cây phun cho chúng nó tăm chứ chẳng có thời gian đâu mà chờ được cho các bố ấy nhảy vào cóng nước mà tắm, vừa nhanh vừa sạch, không biết là có hại gì không ạ? Có người thì kêu là tắm lúc nào cũng được, miễn là còn ánh nắng mặt trời, lại có người nói là chỉ tắm sáng hoặc tắm chiều thôi.
    Các bác cho em cái ý kiến thống nhất ạ!

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,455
    Thời gian tắm cho khuyên để ai có tổng kết cho ý kiến.
    Riêng việc cho tắm cho có phong trào thì: Nhấc đáy lồng ra chụp vào bát nước, để một dãy mấy con liền gần nhau, một con tắm văng nước sang rồi nhìn thấy nhau tức khí cùng tắm luôn, vừa nhanh vừa không phải chờ từng con, đồng thời làm vệ sinh tất cả các đáy lồng
    Nhược điểm: ướt lồng

trinhhuong, namdenbx, kienhp and 3 others like this.
  3. phuongnam

phuongnam New Member

Thích đã nhận:
    4
    em cũng hay cho chim tăm giông bác "tienbm" la bỏ đáy lồng ra và đặt vào khay nước thế là chúng tắm minh đỡ mệt và phải chờ đợi lâu, còn cho khuyên tăm vào giờ nào thi em cũng chưa nghe nói tới là nên tăm vào lúc nào cả nhưng them em thì em tắm cho chúng vào lúc trưa vì sao em laị nói vậy. vì lúc trưa là lúc trời nóng và năng nhất lúc này các chú chim rất thích được tắm va lên cành cây để nằm va rỉa lông của mình và bắt đầu hót nữa. các bác thử đi xem sao.đấy là kinh nghiêm của em la như vậy. có gì không đúng các bác chỉ giáo cho em để em còn biết nhe. :p

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    cách này chỉ sử dụng cho Khuyên thuộc thôi, chứ mấy em mộc dở mà làm không khéo là em ý nhằm lúc cho bát nước vào là các em ý vù ngay. Thứ 2 là chim tắm sẽ làm ướt cóng cám. Tốt nhất là cho sang lồng tắm. trong lúc chờ chim rỉa lông rỉa cánh thì thay nước thay cám trong cóng, thay lót giấy dưới đáy lồng.

namdenbx thích bài này.
  5. nguyenphuong

nguyenphuong New Member

Thích đã nhận:
    9
    Tôi nghĩ cho khuyên tắm tốt nhất là khoảng 8-10h, thòi gian này cho tắm xong đem cho tắm nắng luôn, nếu có tắm trưa quá thì trời quá nắng không nên cho phơi nắng vì lúc này trời quá nắng dễ làm cho chim bị cảm nắng, bị sốc-->mệt chim.
    Chim muốn tắm nên sang qua lồng tắm, vừa để dọc vệ sinh luồng nuôi vừa trách cho lồng nuôi lâu hư (do ngâm trong nước hay nước tắm văng lên).
    Cách tôi hay lắm để tắm cho một chú khuyên nhát tắm là cho tắm chung với con siêng tắm khoảng 2-3 lần, sau đó chúng sẽ tự tắm thôi không phải mất thời gian đâu, các bác cứ thử xem thế nào

6. phuongnam

phuongnam New Member

Thích đã nhận:
    4
    ok tôi đồng ý với ý kiến của bạn "nguyenphuong" ý kiến này cũng đươc đấy. :D

hungvit thích bài này.
  7. giangnd

giangnd New Member

Thích đã nhận:
    366
    Tôi thì xin góp ý tắm giờ nào không quan trọng vì giả sử tắm 10 giờ là tốt nhất thì liệu chúng ta có đợi được đến lúc đó mà tắm cho chim không. Theo tôi muốn tắm cho chim thì phải đuổi sang lồng tắm. Có bao nhiêu con cho hết vào lồng tắm chúng không đánh nhau đâu mà lo, thậm chí còn "bắt chấy' cho nhau như khỉ trong vườn bách thú ấy. Cho khuyên tắm trong lồng, nếu sợ mất thời gian thì vẩy ít nước lên người chúng sẽ mau tắm hơn. Lúc đầu chim chưa quen nhưng sau sẽ quen ngay thôi.

8. nam_cua_o

nam_cua_o New Member

Thích đã nhận:
    98
    các bác sao phải cầu kì vậy nhỉ,cho chim tắm lúc nào la do thời gian rỗi của chúng ta chứ.Tắm lúc nao ma 2 chả được,miễn là tắm xong là ta cho chúng tắm nắng cho lông nó khô ráo là tốt nhất.Còn tắm trong lồng tắm là tốt nhất vì chim đỡ bị xông đồng thời trong thời gian chờ đợi lại làm đuoc ve sinnh long

9. nam_cua_o

nam_cua_o New Member

Thích đã nhận:
    98
    a ma neu co de chung khi tam co con se danh nhau la dang khac,do la tuy nhung con chim du thoi.Xin loi cac bac may cua em lai ko danh duoc TV

10. cartoon

cartoon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi thêm chút : nhỡ ra trời rét như đợt này và kéo dài thì có tắm cho chim không ? người còn rét cóng thì sao nhỉ. nếu lâu không tắm cho chim thì có làm sao không các bác thông cảm em chưa biết gì cả

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    @cartoon: thì cũng đành phải chịu thôi, lúc nào ấm thì cho nó tắm cũng được, nhưng nhớ là vẫn phải vệ sinh lồng, thay giấy lót thay nước sạch và cóng cám.

12. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    @cartoon: Chào bác, không nhất thiết phải tắm cho chim đâu bác ơi, nếu chim suy mà tắm thì khéo nó tẻo ngay trên bồn tắm ý chứ, hì hì....... Không tắm cho nó cũng không sao bác ạ. Bác yên chí nhớn nhé.

13. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Sao lại "tắm cho chim"?
    Phải để "chim tự tắm" chứ !

Trừ phi chim nuôi quá bẩn, quá nhiều rận mạt... nhất thiết phải tắm mà chim nhát không chịu, thì ta mới phải nghĩ đến một số mưu mẹo buộc chim tắm thôi.
    Nếu bác thắc mắc mùa đông lạnh thế này chim có nên tắm không, thì nên test như sau:
    Chuẩn bị lồng tắm như bình thường, sử dụng nước ấm (khoảng 28-35 độ). Chọn khi trời hửng nắng ấm, chỗ không có gió lùa... và để chim tự nhiên. Nếu có nhu cầu tắm, chim khỏe mạnh... gần như nó sẽ tự nhảy sang tắm thôi.
    Với những chim suy thì nhìn thấy nước lạnh đã hết hồn rồi, nó sẽ chẳng nhảy ra tắm đâu!

Khí hậu miền Bắc vào mùa đông thường lạnh ẩm, là điều kiện lí tưởng cho các bệnh ngoài da (nấm, mốc), rận mạt... phát triển. Vì vậy cố gắng đừng hạn chế chim tắm. Quan trọng là lựa chọn thời điểm thích hợp, nhiệt độ nước ấm áp... để việc làm vệ sinh của chim được thú vị và an toàn cho sức khỏe của chúng.

thich_dong_vat thích bài này.
  14. lamddd

lamddd New Member

Thích đã nhận:
    89
    Tắm lúc trời có nắng, nóng là tốt nhất ( giống như ta vậy). Em đi làm suốt ngày. Lúc trước, trừ chủ nhật, buổi trưa có chạy từ cơ quan về tắm cho chim. Sau này lười quá, tối về mới đóng cửa phòng cho chim tắm. Cũng chẳng sao, chúng tắm tuốt. Làm cách nào thuận tiện nhất cho mình là được.

15. cung so thich

cung so thich New Member

Thích đã nhận:
    178
    KHUYEN MOC DAY

Có bác nào có ý địng mua chim môc ,chim nuôi tu nhỏ thì pm cho e.giá cả thi ok.bảo hành chim chông luân.

16. ke_than_chet

ke_than_chet New Member

Thích đã nhận:
    0
    e chào các bác em mới tap chơi ch...im rất mong được các bác chi giáo cho.

17. hungvit

hungvit New Member

Thích đã nhận:
    85
    mình thì nhiều tg rỗi nên cho chim tắm buổi sáng là tốt nhất. mình thường cho chúng tắm nắng trước rồi chuyển qua lồng tắm nước. tắm nước xong phơi 10p rồi treo lên chim đẹp như trong tranh

18. hoangquyctm

hoangquyctm New Member

Thích đã nhận:
    83
    Không biết các bác cho Khuyên tắm có khó không chứ em vừa mới nuôi vành khuyên (tự tay em bẫy đấy_hi hi hi) thấy mấy em khuyên nhà em cứ cho khay nước vào là nhẩy xuống tắm liền. Em mới bẫy được có hơn tuần nay thôi. Không biết có phải chim non không biết giời đất gì hay là mấy em khuyên khu gần nhà em nó thích tắm từ trước không biết.
    Bình thường khi rảnh rỗi thì em cho nó tắm lúc tầm 8h, có ánh nắng và 1 hoặc 2 giờ chiều (thường thì ngày em cho tắm 2 lần), các em ấy nhẩy xuống tắm có vẻ thích thú lắm chứ chẳng sợ sệt gì. Mặc dù bình thường mình đến gần nó vẫn nhẩy nhót ầm ầm.
    Hôm trước em định post hình của một em khuyên (theo em thấy là nó tuyệt lắm, người thon gọn, dáng cao, nuôi được 1 tuần đã bắt đầu quen hơi người và chóp chép suốt ngày, thỉnh thoảng còn làm được 1 tràng dài 4 tiếng nữa cơ) để nhờ các bác đánh giá hộ em. Nhưng tiếc quá, cái lồng đểu nhà em có cái đáy nan rộng mà em không để ý nhân lúc em bỏ đáy lồng ra làm vệ sinh thế nào em ấy mò ra được. Tiếc đứt ruột các bác ạ.

19. ancaraven

ancaraven New Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Vành khuyên là loài sạch sẽ nên em nó thích tắm lắm bạn àh, cũng không nên ép em nó tắm bạn àh, nếu sang lồng em nó tắm là nhảy vào cái chủm kakakaka

20. hungbogay

hungbogay New Member

Thích đã nhận:
    94
    trời lạnh thì bạn pha nước ấm cho chim tắm bạn à