cach tao ho thuy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi vanphuong, 21/12/05.

1. vanphuong

vanphuong Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bác em rất muốn làm một hồ thủy cảnh nhưng không biết làm thế nào bao giờ cả mong các bác chỉ giáo cho . em đã đọc hết tất cả các bài tham luận ở trên đây rồi nhưng không hiểu gì cả nào là reactor là cái gì ,ánh sáng là ánh sáng như thế nào của bóng đèn nào đất nền ra sao ? co cần cung cấp CO2 hay không , ....
    em rat mong cac bác chỉ giáo cho em biết và các bác có bác nào có dư rong hay gì đó cho em xin môt ít vì em không biết chổ nào mua và đồng thời cũng không biết địa chỉ của ai cả mà vì thế có bạn nào co một chút thời gian có thể dành cho em một ít để cho em được học hỏi kinh nghiệm không a
    à mà cho em hỏi bây giờ em dùng đất trồng cây thay thế cho mấy cái đất nền gì đó có được không vậy và cho em hỏi cách tạo reactor như thế nào và nó có công dụng gì

2. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    trước tiên bạn mua một cái hồ nhỏ, mua một bịch đất tribat (5000 đồng), 2000 đồng cát, 1000 đá rửa, hì set up bể thôi
    Đổ đât vào hồ, nén chặt nó xuống, rải cát, đá rửa sạch lên trên, nén nén cho nó chặt, xả nước vào. Xong nền rồi, đi mua cây thôi, ra chỗ bán cá, mua ít rong đuôi chồn (chó) về rửa sạch, kiếm một ít tắc kê đón tường, khoét rộng cái lỗ ra, nhét cây rong vào đấy, cắm xuống nền.
    Cứ thế đã, bạn chăm cái hồ này đi, từ từ tìm hiểu máy cái ánh sáng, reactor, CO2 sau.

3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Ủa, sử dụng tắc kê để cắm cây xuống nền thì bộ rễ làm sao phát triển được nhỉ ? mong được chỉ giáo ???? Vì mình cũng đang làm 1 cái hồ rong đầu tay.

4. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Tắc kê là loại vít nở có rãnh 2 bên nên rễ có thể phát triển đc. Tuy nhiên em đã áp dụng cách này rùi, nó ko hiệu quả hơn mấy thậm chí phần gốc dưới của rong bị còi cọc, teo dần. Nếu muốn đơn giản hơn thì mua 1 cái giỏ nhựa loại nhỏ(như ở các hàng cây hay bán đó) lấy bông gòn quấn xung quanh rễ rồi nhét vào giỏ, sau đó phủ sỏi lên trên. Cách này rễ cây phát triển cực nhanh mà lại hạn chế đc tình trạng phát triển ngoài ý muốn.
    Còn bạn mới chơi hồ rong như mình thì nên trồng những loại dễ lên dễ nuôi như Tiêu Thảo, Hẹ Nước hay Trân Châu, những cây này khá đẹp mà rất dễ trồng, phát triển cực nhanh, giá lại mềm(chết cũng đỡ tiếc).

5. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em nghĩ khi làm nền không nên nén chặt... sẽ làm cho nền không thoáng khí... cây dễ hư rể..
    còn rong đuôi chó (rong ngoài tiệm cá bán) hình như là thực vật bậc thấp (giống ricca, moss) thì đâu có rể đâu, loại này muốn trồng cứ cột vô cục đá quăng vô là được rùi mà

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Có thể bạn Kaboom nói đúng . Nhưng codai lại phát hiện ra một loại song sinh với loại trên mà lại có rể, thân , lá.....và.... hoa nữa :D :D :D :D

7. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cỏ dại tiên sinh nói cây này phở hông ạ?
    Hoa nó đấy:

8. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hi hi hi cái rong em nói tới là Hydrilla... còn cái cây trong hình hình như là cabomba phải không ạ???:D:D:D:D

9. duythieugia_ha

duythieugia_ha Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như là rong Đà Lạt thì phải, cái này trồng hồ thủy sinh mọc cao , loại này mình nghĩ dễ chơi nhất trong tất cả các loại rong ở Việt Nam

10. zhiivn

zhiivn Member

Thích đã nhận:
    3
    Làm hồ thủy sinh không khó mà cũng không dễ. Nhớ cái hồ đầu tiên quậy sao mà nước đục ngầu cả tuần mới hết. Mỗi lần có vấn đề lại rút ra kinh nghiệm :D

Bạn có thể tham khảo các bài viết của aquabird hoặc đọc thêm về thủy sinh tại đây.
    http://www.xipit.com/thuy-sinh