Cách tập chim chòe đất tắm.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tongquan, 4/10/10.

1. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Tôi hay dùng cách này để tập chòe đất tắm , có con dễ thì khi thấy nước là bay qua sà xuống tắm liền , có con khó tính thì phải tập -nhanh thì 3 ngày , lâu thì 2 tuần -hiện nay mấy chú ta tắm như vịt .Choè đất rất kén chậu tắm , nếu tập chậu nhỏ thì chim dễ tắm hơn , nhưng nó chỉ tắm một chậu đó mà thôi ,nên khi tập thì tập chậu tắm lớn ( để có thể cho tắm với chim khác như chòe than ...), tập chậu tắm nào thì nó sẽ quen chậu tắm đó ,khi thay chậu khác thì phải tập lại cho quen chậu ,chậu tắm phải có thành cho chim đậu ( hoặc gác cầu ngang qua chậu ) chỗ đậu phải thấp gần mặt nước ...
    Cách tập : 2 phần
    -Phần 1 : Lấy hết cóng thức ăn ra , chỉ để lại cóng nước , thông lồng tắm với lồng nuôi (nhớ ràng buộc 2 lồng cho cẩn thận - đề phòng bị hở chim bay ra ) . Cho sâu dế cào cào vô chậu (chậu không có nước ) ... Nuôi như vậy vài ngày , mới đầu chim đói sẽ bay qua gắp mồi rồi bay về , nhưng sau đó nó đứng luôn trong chậu ăn sâu tỉnh bơ ...(hãy nhớ là thức ăn chỉ đủ trong ngày ) .
    Khi thấy chim chịu đứng trong chậu thì ta an tâm là nó đã quen chậu rồi, ( khoảng 2 hay 3 ngày ) .
    - Phần 2 :
    * Sáng không cho ăn , đến trưa cho 1 chút nước vô chậu ( nước chỉ ướt bàn chân chim mà thôi ) , sau đó cho sâu dế cào cào vô chậu . Chim đậu xuống thấy có nước thì bay lên thành chậu , rồi nó chỉ đứng trên thành chậu thò mỏ xuống mổ sâu ...nhưng lát nữa thì nó nhảy luôn xuống chậu , nuôi như vậy khoảng 2 , 3 ngày .
    * Khi thấy chim chịu đứng trong nước ăn mồi thì cho thêm 1 chút nước nữa ( hơn bàn chân chim một chút ) lần này để ngoài nắng là hay nhất . Chim sẽ ăn mồi khi đứng trong nước . ( nhớ trùm lồng nuôi cho mát) .
    * Bây giờ thì chim đã quen chậu và chịu đứng trong nước , ta cho chim phơi nắng một lát rồi cho thêm nước vô chậu cao khoảng bằng đầu gối chim , cho vài con sâu vô nước . Chim bay qua ăn sâu thì nó sẽ ... nằm xuống và ngoáy ngoáy ... nó đã chịu tắm !
    Lưu ý : Thông 2 lồng suốt cho tới khi chim biết tắm , phải cho tắm dưới ánh nắng và thay nước hàng ngày. Tôi tập như vậy cho chòe đất , còn chòe than thì nó dạn nước nên dễ tắm hơn ...
    Chút kinh nghiệm nhỏ để chia sẽ với các bạn... Thân !

duongduy, ancaraven, shinath and 12 others like this.
  2. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Bạn này nói rất đúng. Chính xác đến từng mm..........................................................................................................................................

3. oranavn

oranavn Member

Thích đã nhận:
    4
    Có con 1.5 mùa mà không sang lồng tắm được bực cả mình không biết cái loại mấy mùa có tập được không bác ?

4. bachlongsu

bachlongsu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    hay thật chắc phải làm theo mới đc mình có con than k chịu tắm bực quá đem cho luôn rùi hiihxixhi giò biết thì đã quá muộn

5. Mrcu

Mrcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    hiiiiiiiiiiiiiii thank kiu bạn nhìu ,chắc mình phải thử ngay thôi

6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    hà hà cách này hiệu quả nhưng tốn thời gian, cực công nữa :(
    không khéo mèo vồ, vì để dưới đất mà, kinh nghiệm bản thân hy sinh 1 e do mèo rồi :( các bạn chú ý nhé!
    có bạn nào tập thành công chưa, report cho anh em hoc hỏi thêm đi.
    có bạn nào có cách hay hơn nữa không? :)

vutrunglang thích bài này.
  7. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    sao than non của mình bỏ vào là nhảy xuống tắm luôn nhỉ , ko biết sao nữa. Hôm đầu cho xem con già tắm, thử bỏ nó vào ai ngờ nhảy xuống vẫy vùng luôn.

cugaykt, shinath, vutrunglang and 3 others like this.
  8. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    thưa bác là con than nó khác con đất bác ah :):):):)::):):):):))::):)

9. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Bài này rất hay lên trên cho AE tham khảo
    Với lại mình có thêm chút này nữa :
    Nếu mấy bạn tắm lồng nhỏ và dùng khay lớn bằng lồng không đc thì ma cái khay nhỏ xíu = 1/3 hay 1/2 cái khay kia để tập. Chắc chắn em nó sẽ tắm
    Thân

10. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em mới thấy con đất của em tắm có 1 lần cách đây 3 tháng, khi em mới lấy nó về. Sau đấy nó thay lông đến bây giờ và... không tắm nữa. Bực cả mình

Em đi làm suốt ngày, không biết có áp dụng được cách này không nữa???

11. nqthanh

nqthanh Member

Thích đã nhận:
    0
    cách của bác rất hay, nhưng với người bận bịu thì chịu thôi! con chim tôi cho tắm trong lồng nuôii luôn! bỏ 1 cái khay nước vào lồng rồi đi làm tới tối!

12. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Lâu rồi không vô đây , vì các chú chim đã thanh lý từ lâu , nay rãnh rỗi nhớ chim quá .

trandinhphuc thích bài này.
  13. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    Chim đe thanh lí hết vậy lấy gì mà chơi?lỡ hứng lên thì phải làm sao ?
    hehehe

14. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Chỉ có chim non mới có thể tập được thôi , còn nếu chim đã thay lông máu xong thì khó lắm

15. chimlua

chimlua Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Đang tiếc đứt ruột đây các bác ạ ! sau bao ngày ngồi ngắm để chọn hôm qua mới chọn được một em đất xong hôm nay hý hửng cho em ra tắm khi chim vừa nhảy sang lồng tắm có tiếng gọi rủ cu con nhà mình đi học thêm.Thằng bé chạy nháo nhào đá ngay vào lồng mình chưa kịp định thần thì một bóng đen bay lên cây mít cạnh nhà và một cú nhảy nữa chắc là về quê hương Tây ninh thân yêu .Mình chỉ biết..............nhìn theo chia tay kẻ đi người ở ngậm ngùi.

namga thích bài này.
  16. chimlua

chimlua Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Chắc con than non của nhà bác nó được đi tắm biển nhiều cùng con than già nên nó dạn đấy .Thân chào

17. chip_hoami

chip_hoami Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Chòe đất giờ mới nuôi thử không biết thế nào, chứ chòe than mình thì tắm vô tứ á, không cần phải tập, nó còn thích tắm nửa là đằng khác các bạn ah.

18. @duy

@duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    chào bạn mình nuôi chim sinh sản, mới tậu 1 em chòe đất, em nó về nhà mới hãy còn nhút nhát lắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:57 PM ----------

Chào bác @duy , dạo này bác có khỏe ko ? Chim cò nhà bác vẫn hót hét rạo rực chứ
    chào bạn mình nuôi chim sinh sản, mới tậu 1 em chòe đất, em nó về nhà mới hãy còn nhút nhát lắm

19. Cu Au

Cu Au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    mình tập tắm cách nuôi chòe đất, than bổi mới bắt về cho uống thuốc như bác tôngquan rất là tốt Áp dụng với con đất con mới mua về bị ỉa chảy 3 ngày là hết Mình sợ nó chết k ah Cảm ơn vì những chia sẽ của bạn Rất là bổ ích

tongquan thích bài này.
  20. damtuananh

damtuananh New Member

Thích đã nhận:
    0
    lại là vấn đề tắm cho đất. con nhà e tập đến nửa tháng nay mà cứ ị thì lị ra. lắm lúc bực mình thò tay bắt. haha. nói chung là rèn cho bọn này biết tắm là cả 1 vấn đề