Cách tập chim mồi

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi trungavi, 16/8/13.

1. trungavi

trungavi Member

Thích đã nhận:
    59
    xin hỏi các anh em trong diễn đàn . chim cuốc con mới bắt đầu đi đánh lần đầu tiên , mình phải tập em nó như thế nào . vì mình nghe noi chim mới đi đánh lần đầu , là dễ bị bể lắm , coi như là mất công cả năm trời chăm em nó. ANH EM NÀO CÓ BIẾT XIN CHIA SE MỘT CHUT KINH NGHIỆM NHÉ

2. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Chà ! Vụ này thì chỉ có Đại cao thủ về chim Cuốc là quý ông Mayrau9018 thì mới có thể giải quyết được thôi ! Anh em đang chờ để học lỏm chút kinh nghiệm đây. Cao thủ nào đã từng luyện thành cồn, Cuốc không bị bể thì truyền nghệ cho anh em với

dong_pham thích bài này.
  3. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hic hic.... Bác Binhlaocai nói vậy em xấu hổ lắm, kinh nghiệm phọt phẹt ko giám nhận đâu ạ.

4. thaicntn

thaicntn Member

Thích đã nhận:
    18
    theo kinh nghiệp của em thì với cuốc nuôi từ non tập mồi bác phải nuôi khi cuốc kêu căng bác thổi sáo tiếng cuốc nó kêu lại.trước tiên bác cho nó quen với việc thay đổi ngoại cảnh ví dụ như nay bác để bãi cỏ này lúc khác bác để gốc cây kia sao cho đừng có chó mèo hù dọa nó làm nó sợ.khi bác thay đổi như thế bác lên thổi tiếng cuốc kêu hoặc bật tiếng cuốc kêu với mức độ vừa phải xem nó có kêu đáp lại ko.sau những lần tập như thế nó kêu đáp lại là bác đã thành công bước đầu
    bước thứ 2: khi thành công bước 1 bước 2 bác mang cuốc tới những nơi có cuốc ngoài xem phản ứng nó thế nào.nếu nó có vẻ hoảng thì bác trùm áo lại còn nếu nó vẫn bình thản mà kè kè thì cho nó va với cuốc ngoài.vì em hay đánh bằng thòng lọng lên để va với cuốc ngoài không bị bể cuốc mồi em thường chọn vị trí đánh là bãi đầm rộng tìm vị trí thoáng rộng xung quanh không có cay bụi cao là ok nhất ( phòng việc cuốc ngoài chơi chiêu quái bay từ bụi vào mồi làm mối kém trận bể ngay ) cắm tầm 25 thòng lọng vòng tròn xung quanh mồi ( nếu mồi chinh chiến trận mạc rồi thì chỉ cần 7 thòng lọng là ok )và cắm 1 số thòng lọng ở những lõng đi thoáng mà cuốc ngoài có thể đi lao vào đánh mồi. sau đó ta tìm chỗ lấp và thổi tiếng cuốc mồi cho cuốc mồi kêu
    P/S: ngoài ra em xin chú ý với anh em là nếu có đánh ở vùng nông thôn có trâu bò qua lại thì chú ý nhé vì không biết mọi người thế nào chứ em thấy đa phần cuốc đi gặp trâu rất hay sợ trâu. Anh em chú ý nữa đó là khi đánh nhớ chú ý quanh khu vực mình đánh có cầy, cáo, chó, mèo, hoặc con móc tiết không nhé vì mình đánh không chú ý là dễ bị những loài này xơi mất mồi đó.
    Ít kinh nghiệm nho nhỏ chúc anh em thành công

5. trungavi

trungavi Member

Thích đã nhận:
    59
    chúc bác thaicntn suc khoe nhe . cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm

dong_pham thích bài này.