Cách tập con bổi nổi thành mồi !

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cudu, 23/11/14.

1. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    Các bác thân mến !
    Nuôi một con bổi cho đến khi nổi lên đi tập đã là khó . mà tập nó thành con mồi càng khó nữa , không khéo thành chim khách lun , mình rất thích tập bổi cũng đã thất bại nhiều lần , mỗi năm mình làm hư khoảng 5-6 con đó , cho nên hôm nay có một số kinh nghiêm , mong được chia sẽ cùng với các bác để không lảm hư một con chim hay mà mình hy vọng
    - khi con bổi đã nổi căng , lần đâu tiên đem ra rừng ,tuyệt đối không cho vào lục nha các bác , chỉ mang theo cái lồng nuôi cũa nó ra rừng mà treo lên thôi , vì khi bác cho vào lục nó không quen, có con hăng thì nó sẽ gáy kèo đầu nhưng khi bác lấy xuốg nó sợ và về nhà nín lun sâp lun
    - khi nó đã quen lục rồi đem ra rừng tìm những chổ nào mà chim trận nhiều mà tập vì khi nó đấu bổi không làm nó sợ, và chì đánh 1-2 kèo thôi rồi về không đánn nữa , để cho nó tức chim ,
    - tuyệt đối không treo ở cội độc lập , vì khi con chim bổi bay về không may gặp một con chim già là bác uổng công nuôi , xung quanh nó có nhiều cây , để khi con bổi về chuyền làm cho nó sung hơn , bác dể xử lý hơn
    - không nên đi đánh thường xuyên , 10-15 ngày đi đánh 1 lần
    - khi con bổi đầu tiên bắt con mồi phải ở thế dẫn , tránh đẽ đấu quá lâu , nếu không bắt được đuổi nó đi nha , không tiếc mặt dù bổi hay
    khi chúng ta hoàng thành những bước này rùi phần còn lại các bác sẽ dể dàng hơn chúc các bác thành công nhé ! xem đơn giản vậy chứ khó lắm , mình tập khoãng 10 con rùi , mới chỉ được 1 con thôi ah !

2. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Thank bác về những lưu ý trên,thời buổi này tìm những chỗ chim trận để tập thì nhiều nhiều lắm,chỉ sợ ko có bổi luôn ấy chứ. Bác có đề cập cái vụ "nín luôn sập luôn", cái vụ này khá phổ biến và khó nhằn đây,tôi nghĩ,1 năm mà bác out 5-6 bổi thì kinh nghiệm về vụ này luôn tràn đầy,mong bác chia sẽ cac cách "thực dụng" nhất theo kinh nghiệm thưc tế để vực dậy. Tôi thấy, sập thì có nhiều kiểu,sập luôn thì không nói làm gì,bực mình nhất là cái loại sập... xình,lúc kêu lúc ko kêu,có lúc lam ầm ầm,tưởng là trở lại rồi nhưng ko phải,kèo khác vẫn cứ ...sập, mong bác chia sẽ để chúng ta có thể đúc kết loại thuốc chuyên trị tình trạng này...

3. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Em thì tập thế này. Khi chim nổi rồi thì bắt đầu tập lụp, sáng lùa qua lụp phơi nắng ăn kê mè 30' rồi treo cây cho quen. Trưa thì sang lồng nuôi bình thường. Tập khi nào thấy chim gáy nhiều, hạ thổ, treo cây ko tung nhiều thì bắt đầu tập áo lồng cũng như thế nhưng xách chim ra sau vườn cho quen với đi lại trong lụp.
    Bước tiếp theo là xách lụp đi cho đấu thôi. Ai muốn chắc chắn thì đi nhiều cho cứng rồi mới bắt bổi. Còn em thì đấu được là cho chụp luôn. Cũng may là chưa có vấn đề gì hết

4. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hay hay hay đây nè ...Hèn chi mình tập hoài ko con nào lên .... Giờ mới biết là vậy..... Cho nên cái vụ tập bổi lên mồi thì em chịu. Nhưng em có cách tập khác là em tập con mồi thành con bổi .... Bác nào cần tham khảo thì nói em chỉ liền... ko lấy công đâu chỉ 1 ly phê đá + 2 điếu con mèo. Hehehe
    Thân mến

minh vũ, dong_pham, gùla and 30 others like this.
  5. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Tháy chả ai đăng ký thôi bác chỉ em vậy, vì kiểu tập này ít người am hiểu và củng khó khăn , con chim nó ra sao thì ra tình thày trò ta không lên không xuống là ok rồi hahahhahha:laughing::laughing::applause::applause:

6. phamson

phamson Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,485
    Em đăng ký 1 vé luôn anh ơi , cu em ở nhà nuôi càng ngày càng giống chim rừng , học lớp này nửa chắc phóng sanh hết quá . Em trả công đĩa mồi anh đem bia nhà theo nha hic hic .

7. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Bác Vũ bật mí đi! Dù ở xa em cũng học hí hí... Chiêu này hay đó anh!!!

8. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Này này bác Ân ơi.... Bác cứ vào Xi gòn đi..... Vũ sẽ hết mình luôn ... Biết đâu chỉ thêm cái chiêu tuyệt mật nữa gần gần giống như chú Đảng nhà ta có chiêu độc ở Campuchia ấy... Hehehehe
    Chúc Các Bác có những ngày thật vui
    Thân mến

9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cũng dễ mà cực b-(...bắt về chăm ăn đầy đủ...hạn chế tối đa xách ra vô...bữa nào hứng anh cho ra ngoài sân ăn sạn phơi nắng...vú khi nào ra sân em chửng chạc thấy rõ....chờ em xong lông hớt cho chuẩn dáng mồi gọn gàn....tới mùa chọn cội bá cháy cho em tới chơi nơi có cu bầy về tụ...ngày đầu cũng như bao ngày, tối bỏ vào lụp ngủ sáng lên đường, mà hễ ra tới bãi là không wen chăm các món em mê cầm theo...xong xuôi hạ thổ chờ nắng lên phơi cho em nó sung khoái trá là tự rao đồng thôi...cung tùy em khó thì chỉ duy cội đó treo miết tới khi nào gáy mới thôi...lại qua một thời gian ta tập lại...đến khi sành khi ra bãi dù mới hay cũ nhớ để ý em thích kèo nào thì cho chơi kèo thế đó cho lào...đến khi cho bắt bổi đầu phải nhanh gọn càng tốt, rồi cho nghỉ mùa đó...mùa sau tập y vậy bắt tầm vài con nghĩ tiếp...khi cảm thấy để đâu cũng chơi ngọt thì hãy đổi kèo cho đấu thử, từ đó mới biết rõ nết vì dại gì ta đưa đầu cho bổi nó nện mồi, cứ kèo nó mạnh nhất thì máng tới...thấy vậy chứ cũng lỳ lắm mới chơi cu dc.thân

Last edited: 27/11/14
  10. HuynhTruong

HuynhTruong Active Member

Thích đã nhận:
    538
    Con chim nổi căng rồi muốn đi tập thì chủ của nó phải cầm con mồi thuộc đi và định được 3 Bãi đánh: Bãi thứ nhất là bổi rừng chịu đấu xa với mồi nhưng không chung cây. Bãi Thứ hai bổi chung cây chịu đấu với mồi nhưng không xuống thế. Bãi Thứ 3 là bổi chịu đấu chịu xuống thế và chịu nhảy (lúc gần nhảy ta đuổi đi hoặc cột cầu tử lại). Bỏ trong bụng được ba vị trí này rồi bắt đầu tập con bổi đã nổi căng ở nhà.
    Con bổi đã nổi căng ở nhà thì sang qua lồng mồi và treo nguyên lại vị trí cũ cho nó quen lồng và chịu gáy gù như ở lồng cũ thì bắt đầu mang nó đi tới lần lượt ba vi trí trên....................

CuPhuLong, dong_pham, asay and 23 others like this.
  11. toan_tpvl

toan_tpvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Em có 1 con bổi đang nổi tính mùa này đi tập mà thấy khó ăn quá chắc cho làm cu khách ln quá hiii.....

12. tuancuco

tuancuco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,023

minh vũ, hahai, HKL and 11 others like this.
  13. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450

minh vũ, hahai, tuancuco and 6 others like this.
  14. tuancuco

tuancuco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,023

15. dongtan

dongtan Member

Thích đã nhận:
    115
    Có nhiều cách tập mà. Sư phụ mình và mấy anh em chơi chung hễ bổi tốt bắt về nếu còn dư lụp là nhốt vào luôn. Tung kệ nó. Hàng ngày đem treo ngoài cây. Nó thấy chim ngoài miết rồi nó cũng lên mồi. Có con nhanh lên nhưng có con cũng lâu (3-4 năm). Mình mới chơi nhưng cũng tập được 2 con bắt được khoảng 8 bổi ( không biết đã được gọi là mồi chưa). Tóm lại mỗi người mỗi cách tập. Nhiều con đường đều cùng dẫn về một đích.

16. phamxuanthinh

phamxuanthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    454
    bác vủ ơi cho em đăng ký một vé với, nghe điều kiện la thấy đã rồi vừa được di tập bổi vua được uống cafe nửa thì ok

dong_pham, hahai, HKL and 9 others like this.
  17. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    có những con mồi chơi kèo được kèo không, chơi nửa chừng nghỉ, gặp bổi này chơi bổi kia im, .... là những chú mồi sượng. Những chú này đã bắt nhiều bổi nhưng cái tật là như thế. Tất cả do cách tập, và có 1 phần là nóng vội, ép chim bổi vừa nổi

Tập làm sao mà thành mồi kèo nào cũng chơi được, đánh từ sáng tới chiều, bổi nào cũng đấu. Đó mới là vấn đề. Còn chuyện bắt bổi được, cũng thường thôi