Cách thả cá rồng vào bể mới

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi peterle0901, 8/11/07.

1. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em đc biết thì khi mua cá rồng từ ngoài tiệm về thì phải bỏ 1 lượng muối là 200g/100l vào hồ , vậy các bác cho em hỏi 200g muối thì tương đương với 1 muỗng cafê àh~X(

2. hotung202

hotung202 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trời...pó toàn thân lun với chú này.....200g là 2 lạng muối mà....nhưng nhớ là tầm khoảng 200g/100lit nươc nhá.....100lit cũng nhiều đấy....nếu ít nươc wa thì chắc thành ká muối đấy.......ma thả từ từ thôi...ko la ká sẽ shock đấy...chuc ban co ká đẹp.....

3. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bây h em có hồ của ông bác để lại với chiều dài 1m2 cao 50 rộng 60 nhưng kính dày chỉ có 5 ly thui,ko bik hồ như vậy nếu nuôi 1 em ngân long thì ko bik cóa an toàn cho cái bể ko nữa:confused: , nhân tiện cho em hỏi nếu muốn mua đc 1 chú ngân long đẹp thì mua ở cửa hàng nào vì hôm nay khi ra nguyễn thông dừng chân lại tại tiệm Kim Liên thì toàn những chú bị trầy da tróc vẩy ko có con nào là đẹp hết :( :( :(

4. danghoc

danghoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang thắc mắc như Peterle0901 đây, và các bác tư vấn giùm giá luôn ha!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Hồ mới nên có khoảng thời gian chạy lọc ít nhất 7 ngày trước khi thả cá,lượng muối cho vào hồ không vượt quá tỉ lệ 100gr/100lit.
    1 muỗng cafe = 200gr thì 1 bữa ăn bạn ăn cơm chắc hơn 200kg luôn quá :laughing:
    Bạn mua 1 kg muối hột về.Chia đều ước lượng bằng mắt làm 5 phần là được rồi không nhất thiết phải chính xác quá.
    Hồ 120cm x 50cm x 60cm kính 5mm thì quá sức nguy hiểm nhất là đối với hồ nuôi cá rồng đặc biệt là ngân long.Với kích thước này mực nước trên 30cm sẽ bể hồ bất cứ lúc nào.Ngân long mau lớn,thân mình dẻo mỗi lần quạt nước có thể dùng 2/3 thân mình để chuyển động nên lực quạt nước sẽ lớn hơn các loại cá rồng châu á khác cùng kích thước.
    Ngân long nhỏ bán rất nhiều ở các tiệm cá.Ngoài tiệm cá do diện tích chật ngân long nhỏ thường được nuôi chung hồ vài chục đến hàng trăm con vì thế không thể có được 1 con nào không trầy tróc.
    Cá nhỏ chưa phát triển hết độ bóng của vảy,trầy tróc nhiều nhưng sẽ lành rất nhanh khi bạn nuôi riêng biệt & chăm sóc tốt.Chỉ cần lựa chọn kỹ đừng mắc lỗi còn trầy vảy,rách vây đuôi..thì không ảnh hưởng gì.
    Bạn tham khảo thêm ở đây.
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?p=358059#post358059

6. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    Hix, vậy là em đành phải đổi bể mới rồi, sẵn tiện cho em hỏi nếu hồ 1m2 cao 60 rộng 60 thì xài kiếng 8mm đc không vậy hả anh Huy:confused: và cho em biết giá để mua 1 cái hồ như vậy nhá để ra ngoài khỏi bị chủ tiệm cắt cổ :D

7. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    hồ mình trước đây nuôi cá dĩa có kt (1.2*0.4*0.6)m, kính 5mm có thể đổ 40cm nước và nuôi 2 NL 20cm đến 6 tháng được ko? a T.P.An ko la e nha!!!!!!!!!!!!!! vì e biết là ko thể chịu được với 2e NL nhưng e chỉ muôi đến 6 tháng và sẽ tính tiếp mà.

8. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Nếu nuôi tạm trong 3 tháng đầu thì ok.Sau đó phải đổi hồ vì an toàn cũng như tạo điều kiện cho cá phát triển hoàn hảo.Xác định sẽ có điều khiện làm hồ lớn dài 180 cm trở lên thì hãy nên nuôi ngân long.Ngân long rất cần không gian rộng nên hồ kích thước nhỏ sẽ làm cá không phát triển tốt ,dễ bị lỗi & nhìn không đẹp khi hồ quá nhỏ so với cá.
    Điều kiện cho phép chỉ hồ dưới 180cm thì nên nuôi cá rồng châu á như thanh long,kim long hồng vĩ hoặc kim long úc.

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Nếu làm hồ theo kích thước bạn nói thì giá thành không kém hồ 160cm là bao nhiêu chỉ khoảng 2-300k.
    Bạn có thể ghé tiệm hồng hải đường nguyễn thông hay liên lạc số này 0903080736 nói anh bên thích quảng đức nuôi nhiều cá rồng giới thiệu để tham khảo giá.

10. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anh nhiều wá đi hà, công nhận a nhiệt tình thật đó, a quả là người đầu đàn trong diễn đàn. cảm ơn thật nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Anh ơi! Mai em phải mua rồi, vì đã hứa với gia đình rồi (e công tác ở Long AN, nhà ở tận huyện Bình Long, tỉnh Sông Bé cũ). thế thì em sẽ mua trước 1 con rồi sau vài tháng xem tình hình e sẽ nhờ a tư vấn thêm!!!!!!!!!!!!!!!!Cảm ơn anh nhiều. Anh ngủ sớm đi nha!! thức khuya ko tốt đâu, e đây thức bị "ghệ" la dữ lắm đó.

11. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    thx anh huy nhiều hôm nay em sẽ ra tiệm đó tham khảo giá :D

12. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    hix, hôm nay đi ra tiệm hồng hải ngoài nguyễn thông hỏi giá của hồ 1m2 kính 8 ly thì họ đòi 650k:(:(, trong khi đó trong túi còn khoảng 600k :(:(, chán quá chắc phải từ bỏ việc nuôi cá quá :(:(

13. honglong2

honglong2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mua hồ chỉ mua 1 lần có thể xài rất nhiều năm. và rất an toàn bạn đừng tiếc cho khoảng đầu tư này ....

14. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    hồ 120cm kính 8 ly giá khoảng 600-650k là hợp lý không đắt không rẻ.Nhưng hồ 160 cũng chỉ 850 -900k thôi.
    Giờ điều kiện chưa đủ thì cố găng chờ đợi vậy.Khi có điều kiện trang bị 1 hồ tốt,đáp ứng được yêu cầu để nuôi cá rồng thì bắt đầu nuôi cũng chưa muộn.Nuôi cá rồng là lâu dài bạn nên kiên nhẫn.

15. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    bạn trinhphuonganh có thể cho kích thước hồ cá rồng bao nhiêu là vừa
    để mọi người học hỏi nữa

16. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    ừhm em cám ơn anh huy nhiều vậy là việc nuôi cá rồng phải dời thời gian lại thui :(:(:(

17. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    Cho a địa chỉ của e, a gởi thêm 100 VNđ để phụ mua hồ, dù a không có nhiều tiền nhưng vì ae thích nuôi thì mình sẽ giúp cho 1 chút ha!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:-* :-* :-* :-*

18. danghoc

Thích đã nhận:
    0
    A Trinh Phuong An ơi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Theo a thi nuôi NL 1 con hay 2 con là đẹp??????????? e mua có 1 con hà, tết này e mua thêm 1 con nữa thả chung vào nó có cắn nhau ko ???????????????????????????????????????????????????????????????????

19. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Nên nuôi 1 con trong vòng 6 tháng nếu cá lỗi thì thanh lý đi để bắt đầu 1 con mới.:laughing:
    NL rất dễ bị lỗi nên trong quá trình nuôi cần chăm sóc cẩn thận,khi phát hiện cá có lỗi thì nên đổi con khác & rút tỉa kinh nghiệm từ thời gian nuôi đã qua.:D
    Bạn nuôi 1 con bây giờ đến qua tết thì nó đã rất to,khó có thể mua 1 con bằng size bỏ vào vì đa phần NL lớn bán trên thị trường đều là cá lỗi bị thanh lý.Nên tập trung nuôi 1 con cho tốt trước khi muốn nuôi nhiều.
    Chúc bạn thành công :applause:

20. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn nhiều lòng tốt cả anh danghoc nhé=P~ nhưng thui em không dám nhận đâu anh cứ giữ lại mà sắm thêm 1 con cá rồng nữa nhé :D ,và hiện tại thì baba và mama sẽ cho em 1 số tiền để tậu 1 cái hồ, hehehe:blushing: