Cách thay giá thể than củi đập nhỏ cho mấy cây lan trồng xơ dừa?

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi x-youtoo, 2/5/12.

1. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Số là được cậu em vợ (thấy anh rể mê cây lan nên mua tặng) cho 2 cây:

Cây 1: thì là dòng dendrobium thơm

Cây 2: thì không rõ - có lẽ là lan kiếm hay vũ nữ mini

Hình 2 cây mới về vườn, tạm thời để riêng chỗ mát cho quen với khí hậu ở nơi mới.

I. Cây Dendrobium thơm

II. Lan kiếm hay Vũ nữ mini (chưa rõ nó là loại nào, vì mới trồng lần đầu tiên)

Xin hỏi các bác là phải thay giá thể như thế nào để không làm tổn thương bộ rễ, do mùa mưa đã đến, nếu cứ trồng bằng xơ dừa cũ, chắc sẽ ... lại thối rễ như mấy cây lần trước (kinh nghiệm xương máu rùi). Do để ngoài trời, dưới tấm lưới che nắng thôi, nên muốn chuyển sang giá thể than củi đập nhuyễn (sau khi ngâm nước khoảng 1 tuần)

Mà kiểm tra thấy xơ dừa còn chắc lắm, rễ lại bám sâu và chặt lắm, làm sao tách ra ạ?

Bác nào biết cách tách xin tư vấn giúp ạ?

Cám ơn trước nhé.

Last edited: 2/5/12
    gadep, MAVOI and vinhlisheng like this.
  2. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Cây 1: Dendrobium lai, trồng than gỗ ngâm nước kỹ khi cây đã trưởng thành. Ngta trồng với vỏ dừa khô như ảnh cây của bác, ghép miếng ốp rễ đó là khi trồng với cây mô nhỏ trong vườn nhà vườn. Bây giờ cây đã trưởng thành và xuất vườn bán cho bác.

Cây 2 là cây lan kim thù (Brassanova...), ra hoa thì mới biết tên đầy đủ. Ngoài Bắc, cây này trồng với vỏ thông đỏ cỡ 1-2cm, đáy chậu đất nung lỗ thoáng có lót xốp như catteleya hoặc ghép gỗ.

Lan chết chủ yếu do không biết tưới nước hoặc bón phân

MAVOI and x-youtoo like this.
  3. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Cám ơn bác đã hướng dẫn tận tình. Bác nói đúng, thằng em rể nó đi mua về tặng ngày 01/05 khi lên SS thăm anh chị.

1. Với cây dendrobium thì bây giờ làm sao tách khỏi xơ dừa kia mà không làm hư bộ rễ vậy bác?

2. Với cây Brassanova (giờ mới biết tên) thì mình trồng bằng than củi đập nhỏ + dớn cọng + xơ dừa phủ bề mặt (giữ ẩm bộ rễ) được không vậy bác, vì chỗ mình không kiếm được vỏ cây thông. Mà quan trọng giống như cây dendrobium kia là làm sao lấy rễ ra khỏi xơ dừa mà ko làm hỏng bộ rễ đó vậy bác?

MAVOI and vinhlisheng like this.
  4. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Bác cứ chơi hết hoa đi, ngâm toàn bộ chậu nhựa và giá thể vào chậu nước khoảng 1-2 h, bóp chậu nhựa, tách và vệ sinh rễ. Dendrobium không khó bén rễ trở lại đâu.

lulu, MAVOI and x-youtoo like this.
  5. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    bạn không phải lo,có hư rễ này lại ra rễ khác ,nếu kỹ bạn có thể dùng Consan 20 hay phýan 20 ngâm chừng một giờ ,rồi gỡ ra sẽ dễ dàng hơn,cứ gỡ ra ,có hư cũng chỉ vài rễ ,sẽ ra rễ khác ,đâu có sao

6. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Ôi, cám ơn 2 bác nhiều lắm, vậy là mình yên tâm chơi hoa rồi thay chậu luôn được rồi.

7. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    tôi trồng brasanova lâu rồi nên rất có kinh nghiệm về loại cây này,dể trồng siêng hoa nhưng kô thích chiết tách dể bị thối rề và giả hành đi tong cả chậu , nếu kô có kinh nghiệm thì đừng thử ,theo hình cho thấy kô cần phải thay giá thể và chậu ,chỉ cần phủ một ít vỏ đậu phọng lên bề mặt chậu là tốt thôi ,đảm bảo cây sẻ mọc khoẻ vì loại này rất ưa loại giá thể này cây còn lại là dendro nắng bạn chỉ càn ngâm nước lấy ra nguyên cây luôn cả giá thể xơ dừa ,bỏ vào chậu lớn hơn xung quanh chèn vỏ đậu phộng là ổn kô nên cho xơ dừa loại này ra rể mạnh lắm (cần lưu ý bạn vỏ đậu phọng tạo ẩm và thoát nước nhanh nhưng kô giữ nước như xơ dừa rất tốt cho lan)

Last edited: 2/5/12
    lulu, vinhlisheng and x-youtoo like this.
  8. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    chào bạn nguyenthuanacb ,ngày nay vỏ đậu phọng chỉ còn dùng cho cây trồng luống như Mokara và những cây tương cận,nếu bạn trồng phong lan cây sẽ khó sống lâu vì dễ lên nấm gây tổn hại cho lan,,cây Brassavola rát dễ trồng ,tách chiết lại càng dễ ,chỉ cần anh đừng dùng vỏ đậu phọng mà dùng than,dớn cọng ,hay ít đá núi lửa ,đừng tưới nhiều ,khô thật khô hẳn tưới ,anh sẽ thấy đó là cây dễ trồng nhất

9. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Ôi được hai bác chiếu cố tư vấn làm mình mở rộng tầm mắt luôn.

Cám ơn hai bác rất nhiều ạ.

vinhlisheng and culanluasg like this.
  10. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    loại cây brassa này đúng là rất dể trồng ,tôi chẵng cần giá thể là than hay bất cứ thứ gì mà chỉ cần vài mảnh chậu gốm bể cùng một ít vỏ đậu phộng là cây ra nhánh và nở hoa liên tục ,vỏ đậu phộng kô chỉ dùng cho Mokara và những cây tương cận mà có thể thay thế than ,dớn cọng và xơ dừa nữa bạn ạ

MAVOI and vinhlisheng like this.
  11. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Nếu vỏ đậu phộng được sử lý kỹ theo em cũng tốt là một chất trộn; như với hài, địa lan...Ngoài Bắc không dùng nhiều vỏ đậu phộng hay sơ dừa vì cũng mau hư, mục

Dòng brasanova phía Bắc trồng rất dễ dàng, khô giá thể mới tưới, nắng chút như catteleya.

lulu, x-youtoo, MAVOI and 1 other person like this.
  12. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Ui! Chào các bác!
    Em thấy các bác nhiều ý kiến quá làm cho người mới họ rối...
    Đối với người gạo cội như các bác thì trồng bằng giá thể gì mà cây chả tốt, chất trồng mau mục thì chịu khó thay, người như các bác thì thay bao nhiêu lần cũng không sao, cây chẳng mất sức, còn nếu lười thay thì trồng loại lâu mục, nhưng lâu dài vẫn phải thay.
    Vấn đề ở đây là làm sao giúp chủ thớt một cách hiệu quả nhất cho hai cây lan mới!?
    Lời đầu tiên chúc mừng chủ thớt có hai cây lan khá đẹp, đặc biệt là cây đen nắng (em thích dòng này lắm):x.
    .
    Theo ngu ý của em thì em sẽ làm thế này:
    Đối với cây đen nắng, quan sát thấy cây cũng sắp tràn chậu rồi, với lại chủ thớt muốn thay chất trồng, theo em nên trồng vào chậu đất nung có kích thước lớn hơn (đất nug giữ ẩm, phù hợp với khí hậu SG và trồng tài tử),
    (1) Sau khi tháo chậu ra vẫn giữ nguyên giá thể cũ (sơ dừa), đặc tất cả vào chậu đất nung, đặc sao cho phía đối diện hướng nhảy của cây lan nằm sát mép chậu (có nghĩa khi cây lan nhảy con mới thì bảo đảm còn nhiều không gian trong chậu mới cho nó).
    (2) Sau đó, đặc vài cục than vào giữ cho cây đứng vững, phía giáp với chất trồng cũ cần thông thoáng và đặc biệt chú ý cần thoáng dưới đáy (có thể bỏ cục mốp, xốp thùng đá, kê dưới giá thể sơ dừa cũ cái này tránh hút ẩm).
    (3) Chăm sóc bình thường hàng ngày có quan sát, đặc biệt là quan sát bộ rễ, thường cây den nắng ra rễ rất khỏe, chẳng mấy chốc rễ mới bám vào than.
    (4) Lúc này hàng ngày dùng nhíp, hoặc ngón tay móc từ từ sơ dừa trong (giá thể cũ) bỏ đi, vì em thấy cũng mục rồi đễ móc lắm... cứ móc từ từ, mục đích là chuyển hướng em nó sang bám hoàn toàn vào than, chứ sơ dừa mục dễ gây ẩm, thối rễ... dần dà thêm than và sẽ có một chậu mới hoàn toàn bằng giá thể mới, giả hành mới mà hầu như không ảnh hưởng đến sự phát triển của cây lan.
    Chú ý quá trình móc sơ dừa cần làm lâu dài, mỗi ngày là một ít, tránh việc làm hỏng rễ cũ và lung lay rễ mới (vì thế mới dùng nhíp). Cần làm nhẹ, nhỏ... kiểu như moi cổ vật từ dưới đất =P~.
    .
    Đối với cây Brassavola thì hình như giá thể cũ là lúa lép + ... nói chung là dạng bột rời thì chắt việc thay giá thể không khó lắm.
    Chúc bác sớm có những cây lan đẹp!

Last edited: 3/5/12
    MAVOI and x-youtoo like this.
  13. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Trời ơi, bác thật chu đáo quá, tư vấn đúng thắc mắc của mình rồi.

Cám ơn bác nhiều lắm.

MAVOI thích bài này.