Cách thay nước giếng trong trường hợp khẩn cấp

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi minhchis, 17/11/07.

1. minhchis

minhchis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn!
    Vừ rồi qua một đợt bịnh mình có tí kinh nghiệm xin góp cùng các bạn mới nuôi và sử dụng nước giếng như mình :
    Cá mình bịnh mình đen thui, lo wá mình đanh một lúc đủ thứ thuốc, doyxilin, metro, thuốc nấm VN, được mấy giờ thì thấy cá lò đờ, mình mới nghỉ đến chuyên thay hết nước trong hồ. May trước đây mình co mua 2 kg soda nhưng chua biết sử dụng như thế nào. Nhà mình nước giêng ph=4.5, mình lấy 1/2 xô nước khỏng 10 lít bỏ soda vô thử va xác đinh được khoảng 1/4 muổng ca fe thì ph lên trên khoảng 6.5- dến 7. và cứ vây tính theo lượng nước thay mà châm soda, khi cho nước vô minh châm soda vào tư từ theo lượng nước vào, và minh đã thay được trên 3/4 hồ thấy cá khỏe lại không bị sốc.Sau khi thay mình thử nước lại ph lên đúng như mình thử Và mình đã thay như vậy trong 1 tuần chữa bệnh cho cá, bây giờ chúng nó hết bịnh rồi.
    Theo mình thì chỉ sử dụng trong trường hợp khẩn cấp với anh em nào nuôi bằng nước giếng không có trữ nước xử lý như mình cần thay nhiều nước chứ còn soda anh hưởng đến cá như thế nào thì mình chưa biết nhưng mình thay cá khỏe không bị sốc, hiện giờ thì ca khỏe mình chỉ thay 1/4 hồ thôi và cho chạy máu lọc. Hy vọng kinh nghiệm này có ích cho các bạn.

2. heocon1708

heocon1708 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    soda bạn mua bao nhiêu 1 kg và mua ở đâu vậy?Chỉ cho mình bít với

3. minhchis

Thích đã nhận:
    1
    Mình mua ở To hiến Thành gần ĐH BK, soda TQ 6000 đ/kgs

4. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ơi cho mình hỏi thay nước vô hồ rồi sau đó vỏ soda vô có được ko ?Hay phải bỏ vô nước dự trữ trước rồi mới thay vào .Thanks .

5. minhchis

Thích đã nhận:
    1
    Bạn bỏ soda vào trực tiếp lúc thay nước, canh khoảng lượng nước thay mà bạn cho lượng soda và cho từ từ vảo đến khi đầy hồ, theo mình thì lúc nước đang chảy vào sẽ làm soda hòa tan nhanh hơn mau tác dụng hơn