cách thay nước hồ, e là lính mới mong các bác giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi vtv9, 18/11/07.

1. vtv9

vtv9 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác chỉ hộ em cách thay nước hồ thế nào tốt nhất cho cá. em nghe có người bảo thay nên thay 1 nửa hồ, giữ lại 1 nửa nước cũ. lại có ngưởi bảo nên thay hết, mong các vị tiền bối giúp em. e cảm ơn nhiều

2. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước dơ nhiều thì thay 1/2.
    Nước dơ ít thì thay 1/3.
    Thay luôn 100% cũng được nếu bạn...thích(có xảy ra chuyện gì thì đừng đổ thừa tui nghen!)

3. vtv9

vtv9 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thank bac nhiều

chiều nay em mới thay nước thay toan bộ hồ, em bắt con cá của em ra thế là bị trầy vẩy đầu gù luôn. em cảm ơn bác nha vì từ nay em ko cợ con cá yêu của em bi chóc vẩy nữa. thank nhiều.:)

4. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình nghĩ khoảng 5-7 ngày thì thay 1/2 hồ là được. Khoảng 3-4 tháng thì thay 100% để lau chùi, vệ sinh hồ. Nhưng nước mới phải được xử lý trước kẻo đi tong con cá.

5. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Theo mình thì nuôi cá ko bao giờ thay nước 100% và càng ít bắt cá ra khỏi hồ càng tốt, ba ngày thay một lần, mỗi lần 1/3 hồ là tốt nhất

6. hailan1011

hailan1011 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mỗi lần 1\3 là ok rồi bác thay nhiều quá cá bị sock nước như người bị sock thuốc vậy

7. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kô hẳn thay nước nhiều quá cá bị sock nước,,,bị sock là do Nước xử lý kô kỷ,Các yếu tố môi trường giữa nước bên ngoài và nước trong hồ khác biệt và chênh lệch mới dẫn đến cá bị Sock.Mình vẫn thay nước 100% đấy,có bị Sock đâu.Quan trọng là xử lý nước.

8. matmam

matmam Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng thay theo cách này, thấy nước hồ rất sạch và lúc thay cũng kg mệt , chứ thay cả hồ thì mệt lắm :)

9. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nên thay nước cho cá vừa nghiêng mình là vừa. Đừng bao giờ thay hết 100% nước hồ vì khi đó phải bắt cá ra ngoài. Lỡ mà có em mèo nào vớt là tiêu luôn

10. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nhà pác co cái lọc ba ngăn thì wá khỏe, tuần thay 1 lần, rút nước 1/3 thôi. trong khi rút, bác lấy dụng cụ vệ sinh (có bán tại cữa hàng) hoặc đai loại là cái gì để vệ sinh ấy chùi kính cho thật sạch nhất là cái đáy. Sau khi rút xong thì hứng nước đổ vào hồ , 2 xô 20l thì cho 4 muỗng muối (khuấy riêng rồi cho vào hộp lọc).

11. channuoi

channuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em thì lại thấy thế này, nước hồ mới đầu thay xong rất nhanh bị đục, hơi trắng đục, để tiếp sau 2 tuần nước ngả màu hơi xanh, em quan sát thấy các thành phần đã đóng cặn, hoặc cáu ở thành bể, lấy dụng cụ lau là hết. Em cho là nước ấy mới là tốt vì đã hình thành hệ vi thuỷ sinh và nước rất ổn định, với lại cá La hán có bao giờ thò đầu lên mặt nước lấy ôxy đâu, là do nó có bộ lọc khí rất khoẻ.
    Như vậy phải 1 tháng em mới thay 1/4 nước hồ. Làm thế này có gì sai nhờ các Pro chỉ giáo. Thanks!