cách thay nước máy trực tiếp cho hồ cá dĩa

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi archpiano, 23/8/07.

1. archpiano

archpiano Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước đây mới nuôi mình đọc rất nhiều chỉ dẫn của rất nhiều bạn trên diễn đànTha61y nước thay sao mất công quá Mính mới thử thay nước máy trực tiếp và cho thêm mỗi lần 2-3 giọt nước làm trong của trung quốc ,lượng muối hôt tăng dần chút xíu và 1/5 nắp literin loai nhỏ (nước súc miêng ấy) đề phòng bị nấm Cá em mua 15 em size 3 nuôi trong hồ 8 tấc có bố trí lọc dáy trải sỏi nuôi được 2 tháng cấ lớ khỏe chưa bị binh bao giớ RẤ mong được anh em chia sẻ kinh nghiêm nha...Mình thấy làm lọc đáy sinh học nước rất ổn định

2. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Àh mình thay nước máy trực tiếp không ah mà cũng đâu có vấn đề gì đâu nhưng mà mình vô chậm thôi àh.mình thấy các bạn khác nói phải dự trữ nước và sục khí rồi mới cho vào thì tất nhiên là rất tốt rồi nhưng mà ai không có điều kiện dự trữ thì vô trực tiếp luôn cũng không sao nhưng vô chậm châm thôi nha.vô nhanh mình không đảm bảo đâu đấy hihi.chúc các bạn nuôi tốt nhá.

3. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    archpiano cho mình hỏi nếu dùng listerin như bạn nói thì có dùng muối không hay dùng cả hai??
    dùng muối thì ?? /10 lít nước nếu đo bằng thìa uống cafe??
    Rất mê cá đĩa và mới nuôi mong được chỉ giáo
    Thanks

4. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    archpiano cho hỏi nếu dùng listerin như bạn nói thì có dùng muối nữa không hay dùng cả hai??
    Dùng muối thì ??/10 L nước nếu đo bằng thìa uống cafe ??
    Rất mê cá đĩa và mới nuôi xin được chỉ giáo.

5. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Thật ra xài nc máy trực tiếp củng o sao,nhưng nếu nuôi nhiều thì phải cẩn thận vì lượng clo trong nc o ổn định.Bửa nào nhà máync bỏ nhiều clo quá thì coi như vớt đem chiên xù luôn

6. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể dùng muối đến 1g/ lit cũng ko sao cả. Tuy nhiên theo quan niệm của riêng mình thì chỉ nên dùng muối khi trị bệnh cho cá thôi, ko cần phải dùng thường xuyên, riêng listerin mình chưa dùng qua nên ko có ý kiến.
    Nếu thay nước máy trực tiếp nên cho chảy vào bể càng chậm càng tốt, đặc biệt là vào mùa lạnh.

7. Vietlam

Thích đã nhận:
    243
    TQT: cám ơn anh vậy là mình đỡ phải lo mấy cái cây trong bể

8. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Nuôi và chăm 1 chú cá đẹp thì không thể nói là những công việc chuẩn bị cho con cá của mình là mất thời gian đc các bro ah ! Nếu không có chỗ chứa nước ( vì HN mình biết nhà rất chật , nhất là trong khu phố cổ ) thì đơn giản nên thay hàng ngày , nước máy cho vào cái xô ===> đi cà fê , hay đi làm ===> trưa về thay . Cái quan trọng nhất khi ta ở HN là vấn đề nước cứng , hay quá cứng vì tính chất địa lý nhiều núi đá . Vụ này thì làm cho cá khó thụ tinh khi đẻ trứng v.v.v

Vì lý do ngại mất thời gian ( mà việc thay nước thì cũng chỉ là setup từ đầu ) thế cho nên , rằng thì là mà , con cá nhà bạn hàng xóm bao giờ cũng rất đẹp .

9. Tran Quynh

Tran Quynh Member

Thích đã nhận:
    1
    Vấn đề nước cứng giải quyết được nếu ta dùng máy lọc RO,cá của bạn sẽ sinh sản tốt...bạn sẽ...thành công