cách thuần chích chòe lửa bổi

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi nguyengialong, 10/2/10.

1. nguyengialong

nguyengialong Member

Thích đã nhận:
    38
    chào các bác pro em mới tập chơi chích chòe lửa thời gian gần đây nhờ các bác chỉ giáo cho em vài đường cơ bản.Số là em mới mua một em lửa bổi đã vào cám 170k do em nó còn nhát quá em chưa đưa hình em nó lên được,lần sau em sẽ cố gắng pót hình em nó lên cho các bác xem.cho em hỏi cần nuôi như thế nào để chim nhanh dạn,chế độ ăn ntn là phù hợp.để tập cho chim hót có cần phải cho nghe băng không?xin nhờ các bác chỉ giáo cám ơn các bác nhìu nhìu.

2. balua618

balua618 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chào cá bạn!
    Thấy các bạn mới chơi mà chơi chim bổi thì cũng khó khăn nên mình mạo muội góp ý sơ sơ nhé:
    1. Mua về cho vào lồng tắm ở chỗ kín khuất người và lúc đó bạn chuẩn bị lồng gồm bố lồng, áo, cầu cóng nước đầy đủ, 1 cóng bột ( đậu phộng trứng) và 1 cóng sâu ( ít thôi)
    2. Sang chim vào lồng thật nhẹ nhàng, trùm kín áo lồng và treo nơi yên tĩng , kín gió và có ánh sáng để chim ăn.
    3. Sau 2 ngày trùm lồng bạn cho chim tắm và vệ sinh lồng, luu ý nếu chim có ăn bột là tốt ( vì để ít sâu nên hết sâu mà chim ăn bột là ok)
    4 Tắm xong bạn sang lồng và hé cửa lồng khoảng 20cm rồi treo lên, cửa lồng hướng ra ánh sáng hoạc chỗ có người qua lại cho chim mau dạn, tuyệt đối nhẹ tay tránh chim hoảng sẽ lâu thuần hơn
    5. Bạn cứ thực hiện như vậy, và cho ăn thêm cào cào, trứng kiến nếu có điều kiện
    6. Chim sẽ hót gió và hót to dần, khi đó bạn mở áo lồng rộng hơn
    2-3 ngày tắm 1 lần, phơi nắng sáng 20-30p sau khi tắm.
    Lâu nhất thì 1 tháng bạn sẽ có con CCL hót và muốn chơi hội thì đợi mùa sau ( bỏi cũng chơi được nhưng hơi khó)
    Ah quên, tuyệt đối không cho ăn sâu khô vì nóng chim sẽ chụp đá và khó thay lông
    Chúc bạn thành công và góp ý dùm

Trích từ: http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum...i-nhanh-mong-cac-pac-gop-y.html#ixzz0fDVEHSQ8
    bạn cứ tham khão hen :) chúc thành công