Cách thuần chim chào mào nhanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi minhchinhhp, 28/10/08.

1. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Sáng nay em đi mua 1 con chào mào bổi (mua hộ ông chú), em thấy bà cgur của hàng chim và một số người chơi chim ở đó (khá lớn tuổi) nói là: nuôi chào mào bổi thì nhổ bớt lông cánh của nó- nhổ so le, cứ 1 cái nhổ- 1 cái để, và nhổ đều 2 bên cánh thì chào mào nuôi rất nhanh thuần và khi chim thuần thì lông cánh của nó cũng đã ra đầy đủ và đẹp rồi.:confused:
    Em rất phân vân (nói đúng là nghi ngờ cách này)- chỉ sợ mình nhổ lông làm chim hoảng lại lâu thuần hơn, với lại nhổ lông của nó thấy tội và khổ thân nó quá- chắc là ko tốt cho sức khỏe của nó nhỉ:(??

Ai đã từng làm theo cách này hay có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho anh em với nhé !! (Hoặc ai mạnh gan làm theo cách này đi, nếu có kết quả tốt để em làm theo với :laughing: nói trước- em nhát gan lắm- ko dám thứ trc đâu=; hi ..hi...)

william MQ and chaomaobt like this.
  2. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Có nhiều bài viết nói về vấn đề này rồi mà vippro tìm lại xem .
    Mình nói qua nhé , thứ nhất Chào mào về cơ bản là loài tương đối dễ thuần . Khi mới bẫy về cho vào một lồng rộng loại lồng lan nhỏ hay bạn có thể chùm áo lồng kín , chánh trường hợp CM húc mặt quá nhiều vào thành lồng toét hết cả mặt mũi , hỏng và rụng hết lông đuôi cánh làm xấu chim và chim hoảng rất lâu (vì để lông đôi và cánh mọc lại rất lâu ) . Ngày đầu tiên thì để chỗ ít người qua lại dần dần chuyển đến chỗ thường xuyên có người qua lại để ngang tầm người . Cho ăn và cho tắm thường xuyên thì cũng nhanh dạn người thôi nhất là cho tắm thường xuyên . Thưòng thì CM thuần thì cũng phải một mùa thay lông thì mới ngon lành được .

chaomaobt thích bài này.
  3. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    hì hì.....Em cũng biết vậy, nhưng thấy mấy người kia nói vậy em mới hỏi xem ý kiến các anh thế nào, biết đâu lại có cách hay...

chaomaobt thích bài này.
  4. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Sao bạn không thử xem phải cách hay không? à mà mua dum chú ma , nen đâu thử đươc heeee

5. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    hi hi....Nhà mình bây giờ có 4 em chào mào ( mất mất con chim mồi hay nên mua liền lúc 4 em về nuôi cho bõ tức :D!!) 1 em khá dạn, có thể nói là thuộc mặc dù khi mình cho tay vô lồng vẫn còn nhảy, còn 3 em chim bổi (2 em già và 1 em non đang thay lông). Mình không dám thử vì sợ hại đến chim :-S!!

Em chim non đang thay lông mình thử bằng cách: bỏ cóng thức ăn, chỉ cho uống nước, thi thoảng mình mới cho nó ăn bằng tay....được 2 ngày, bây giờ cho ngón tay vào nó cũng nhảy lại mổ ngón tay- cứ như chim nuôi twf bé vậy- ămcj dù hơi rụt rè 1 chút, nhưng thấy rất vui...hi hi:laughing:

chaomaobt thích bài này.
  6. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

ok, thuần như bạn vây mới thú vị chứ, chúc vui ve!

7. **ILI**

**ILI** Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    e nghĩ mùa này mà nhổ lông chắc chim chết rét quá , chim đầy đủ lông mà còn co ro nữa là :laughing:. tốt nhất là cứ thuần như bt thôi , hơi lâu chút nhưng cũng thú vị

chaomaobt thích bài này.
  8. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Theo tôi bạn ko nên nhổ lông vì sau này nó sẽ lâu thuần chim, với lại đã nuôi chim bổi thi đâu chơi liền đc, phải chờ mùa sau mới chơi đc. bạn nên suy nghĩ cho kỹ trước khi nhổ lông. Ko nên vội vàng,

chaomaobt thích bài này.
  9. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Lông chào mào rất giòn, nhổ lông sau này mọc lại rất dễ hỏng, hơn nữa nhổ lông làm chim đau, hoảng sẽ lâu thuần. Tốt nhất là bạn cứ để nó tự nhiên, giống CM cũng rất nhanh thuần.

chaomaobt thích bài này.
  10. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Cái này em thử rồi!Nhổ hết lông đuôi còn lông cánh thì nhổ so le nó sẽ rất nhanh thuần nhưng chỉ sợ rét quá nó ngủm thôi hoặc là sẽ ko mọc lại lông đuôi nữa!

william MQ and chaomaobt like this.
  11. Bien_ho

Bien_ho Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình chưa thử với cách nhổ bớt lông như vậy, nhưng với phương pháp của vippro, mình đã từng làm và thành công đấy, đặc biệt là với chim non. Nói thiệt nhen, hồi giờ mình không có chơi chim bổi, nhưng có lần dạo chợ chim mình chấm dược một chú bổi, dáng đứng, đuôi dài, mào cao, ức dài và đậm. Mình đã kg lầm, chú này thật tuyệt anh em ạ(chắc chú là chim đầu đàn) . Với việc tiếp xúc và tập đút mồi bằng tay, chưa đầy một tuần, chú đã bắt đầu dạn người, kg tung lồng nữa. Còn giọng hót thì khỏi bàn luôn, bọng đôi, giọng đỗ rất đậm, tuyệt nhất là chú có mấy giọng rừng rất lạ và hay.

chaomaobt thích bài này.
  12. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chúc mừng bác dã chọn được 1 chú chào mào hay,cố gắng chăm sóc thật tốt rồi poss ảnh lên cho anh em xem.

chaomaobt thích bài này.
  13. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Thuần chào mào theo kiểu nhổ lông như thế này thì mình mới nghe lần đầu, nhưng nhổ lông để thuần gà luộc thì mình làm suốt, thành công lắm=))=))=))

chaomaobt thích bài này.
  14. huy nha trang

huy nha trang Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn đừng nhổ mà nên cắt thì hay hơn .Mấy con chào mào của mình cũng cắt 1 để 1 bây giờ đang đổ lông nè

chaomaobt thích bài này.
  15. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321

Kết quả tạm thời thế nào hả bạn? Nó có nhanh dạn hơn ko? Bạn thuần chú chim này lâu chưa? Tình hình chú ta thế nào rùi, cho mình biết chút kết quả được ko?:(
    Thank!!

chaomaobt thích bài này.
  16. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Các bạn nói vậy vì vội vàng cho em nó mau dạn thôi vhus theo cách của mình là các bạn cứ treo chim chổ đông người và cho em nó tắm thường xuyên thì sẽ mau dạn và đẹp thôi.Mà em nó ko bị đau nữa hiiiiiiiiiiiiiiiii

chaomaobt thích bài này.
  17. Bien_ho

Bien_ho Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Theo mình nhổ hay cắt bớt lông cánh mục đích là để chim bớt tung lồng mà thôi. Việc cắt bớt lông nghe có vẻ đỡ "dã man" hơn nhỉ và ít ảnh hưởng tới sức khỏe chim, nhưng so với việc nhổ lông thì thời gian cho chim trổ lông mới có vẻ lâu hơn nhiều đấy. Anh em nghĩ sao?

chaomaobt thích bài này.
  18. tuquan

tuquan Member

Thích đã nhận:
    1
    tui nghĩ là chú nên nhổ hết lông cánh luôn đi cho nó dạn, chứ để lại mấy cọng tôi nó lắm.

chaomaobt thích bài này.
  19. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    Đúng rồi đó, nên nhổ hết lông trên người nó, nó nhanh dạn lắm, rất nhanh quấn lấy người, chỉ cần để chu ta lên đĩa là chú ta nhảy thẳng vào bụng mình nó lằm luôn. Thích lắm=))--> phương pháp thịt chim chứ ko phải thuần chim đâu nhé các anh

chaomaobt thích bài này.
  20. TUAN LAM

TUAN LAM New Member

Thích đã nhận:
    2
    mình có một cách khác nè!

Mình chơi chào mào đến nay cũng đuợc gần 8 năm roi do nhung vì phải lên Sài Gòn học nên mình ko chơi nữa.Trước khi bắt chim bổi về ta tập cho nó ăn cám bằng cách rãi cám lên trái chuối khi chim ăn quen rồi khoảng 1 tuần mình sẽ ko cho chim tự ăn nữa mà mình sẽ dùng 1 thanh tre mỏng lấy một ít chuối hay đu đủ đưa vào lồng qua các khe(đừng mở cửa nha)cho chim ăn.Trước đó mình cho chim nhịn đói khoảng 1 buổi khi thay thức ăn chim sẽ vội nhảy xuống ăn mà quên sợ luôn cứ như vậy bạn tập từ từ khoàng 10 ngày là thấy có kết quả liền(ma các bạn phải nhớ công việc của mình nha nếu quên la chim chết đói luôn ah)[-(.Để nhanh hơn nữa bạn lấy 1 miếng vải mùng che khoang 2/3 lồng lại chim sẽ ít tung hơn nhiều.Chúc các bạn thành công!=;

buicongchuyen and chaomaobt like this.