Cách thuần chòe than bổi hiệu quả

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi nuoigatre, 6/4/12.

1. nuoigatre

nuoigatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    chào các bạn, mình vừa học được cách thuần chòe than bổi hiệu quả đây, muôn chia sẽ; số là tuần rồi mình bẩy được 01 con bổi quá dữ, to con nói chung là 0k bỏ vào túi vải mang về nhà rồi mà vẩn còn đấu với chim mồi nữa nhưng nhát quá, lại gần nhảy lung tung đến trật chân luôn, định mang thả nhưng tiếc nhờ thằng em nó chỉ cách thuần mà nó từng làm như vầy nè: các bạn nhổ bỏ hết lông cánh, lông đuôi luôn ban đầu mình không tin, nhưng làm theo nhìn con chim mắt cười quá xấu xí nữa, kết quả quá khả quan chim không còn bay nhảy nữa, bớt nhát luôn chỉ đừng trên cầu ngó ngó thôi vô tư ăn uống bình thường ai làm gì thì làm, nó đảm bảo với mình tháng sau chim ra lông là ok..haaa, các bạn thử nhé.

trandinhphuc and motngaybinhyen like this.
  2. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Bái phục bác này luôn chim đang có lông cánh, đuôi bình thường bác lại bắt ra nhổ hết thế thì làm gì mà nó không nhẩy nữa, lấy cái gì mà nhẩy đây khi mà lông đuôi và cánh không còn. theo mình thuẩn chim như kiểu của bác không ổn đâu sẽ làm cho con chim bi hoảng và hỏng chim mất.

3. nuoigatre

Thích đã nhận:
    132
    haaa bác Chim canh ơi, lúc đầu mình không thít làm thế nhưng quả thật rất hiệu quả, vì giờ này con chim bổi nhà mình đứng huýt sáo veo veo khè khè đã lắm, hiện giờ chưa có vấn đề gì với em nó so với còn nguyên như lúc đầu

motngaybinhyen thích bài này.
  4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình đã từng làm nhiều rồi, nhổ cánh có, lấy dây thun cột cánh cũng làm nhưng khí ra lông đầy đủ lại nhảy như xưa.

5. nuoigatre

Thích đã nhận:
    132
    hic..hic kỳ vậy ta, hỏng lẻ thằng em nó ba xạo với tui, làm khoe khoan tùm lum...kaa làm mừng hụt, dầu sao đi nữa giờ thấy em nó vậy là được lắm rồi bác tldhong à... mới thuần bổi lần đầu, có gì bác chỉ thêm nhé cám ơn lắm lắm..

6. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    sau bác làm thử nghiệm đạt kết quả tốt hẵng kêu lùm lum nghen,chứ bác kêu vặt trụi lông như thế thì chim mọc lại lông cánh có sợ bác phát khiếp ra.chòe đuổi cứ nuôi từ từ nó khác dạn,mún thuần hóa mau dạn chỉ có nước nhẹ nhàng với nó,tắm táp,nhử mồi tươi hàng ngày thì mí được thui,ngoài ra mấy cái cách kia e là hông ổn lắm đâu.thân!

nuoigatre and motngaybinhyen like this.
  7. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    bác làm như thế hỏng hết chim,mình đã từng thử nhổ hết lông cánh đóng kín cửa thả nó ra,tối lại bắt vào,cứ tưởng nó nhanh thuần ai dè khi nó mọc lại cứ hễ nhìn thấy mình là nhảy toạc đầu,người khác đi qua nó lại ít nhảy hơn.
    Theo cách của mình là nuôi kèm 1 em mái treo xa cho nó không nhìn thấy,tủ áo lồng kín thời gian đầu,để chỗ kín ít người qua lại và nhớ thăm cóng nước và thức ăn hằng ngày, và mỗi tuần mở ra rộng hơn,mình mới mua em bổi được 2 tháng giờ đã khá thuần,thật khó tin mình cho dế nó nhảy lại ăn trên tay luôn,chắc do có con mái nó kêu hằng ngày nên nó nhanh quen lồng quen chủ.Giờ đã hót sổng rồi.Chúc chim bạn nhanh thuần.

Last edited: 6/4/12
  8. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    em vặt hết lông cu xem có thuần không ? bao lâu chim bác mọc lông lại ? em cũng vừa mua thêm 2 con bổi, nhìn tướng dữ quá nên mua luôn nhưng nhát quá ! tks bác ?

9. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Nghe nói Chòe than khó thuần lắm. Trong vườn nhà có 4 e mà không dám bẫy vì sợ bị chết thì tội và tiếc lắm. Có ai có cách thuần chim mộc đặc hiệu thì chỉ giáo cho e với nhé,

10. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn (nuoigatre) đồng hương ! Mình thấy nuôi chim than bổi thì ko nên nhỏ hết lông cánh và lông đuôi như vậy vì khi ra lông ống chim nhát nhảy là dễ dập lông khó mà có một bộ lông đẹp lắm, theo mình thì chỉ nên cắt một ít lông cánh (cắt từ ngoài vào 5-6 cộng ) cho chim hạn chế bay nhảy thôi, còn lông đuôi nên để nguyên cho chim quen giữ đuôi. Còn về thuần than bổi thì pải kiên nhẫn và phải có thời gian bạn à ! Tốt nhất bạn tìm e nào dạn một tí và nhảy lồng khéo thì nuôi. Cách đây khoảng gần tháng mình bảy tại vườn nhà một con bây giờ mình có thể bung 80% áo lồng lun, chim ko hề đâm lồng chỉ nhảy bám lồng thôi ko bít có gặp mai ko nửa hihi. Chúc bạn nhanh thuần em nó thành công nhé. Thân chào !

11. ChimKhuyenVang

ChimKhuyenVang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    209
    chim càng gần nhà càng dễ thuần, Bác cứ bẫy vào rồi cho em nó ăn cám trộn với cào cào hoặc tôm tươi là ok thôi, mà nhớ trùm kín lồng nghe.

12. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Kiếm 1 cái lồng nan đôi quăng nó vô bác ơi !!!! chăm sóc đầy đủ 1 thời gian sau nó dạng ngừoi thì có thể chơi được rồi

13. nuoigatre

Thích đã nhận:
    132
    chào đồng hương kaa...cám ơn bác đã mách bảo, về lâu dài không biết sao chứ hiện tại rất có kết quả với việc nhổi trụi lông cánh, lông đuôi bạn à, hiện tại chim được 01 tuần rồi mình không đậy áo lồng nữa, ăn uống bình thường, nhàu vô tắm lùm xùm trụi lũi mắc cười làm, huýt gió veo veo khi lại gần, có thể xách dời chổ này chổ kia được rồi, hy vọng khi ra lông đủ nó y như vậy là ok rồi, mà đến giờ nó vẫn còn giữ lữa rừng nhe đưa con khác vào là xù lông chơi lại liền à...

14. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Vậy là chúc mừng đồng hương nhé ! Có khi nào đồng hương bẩy được chim của ai nuôi sổng không nhỉ ! Chim bổi về mới tuần mà kè chim vô vẫn chơi thì rất là hiếm, nó là một con chim rất dữ, ngày xưa còn nhìu than rừng (5k/1 con bổi) mình cũng có một con bổi như thế, nui chưa vào bột lun mà bỏ vô lụp ra rừng đấu với chim bổi ầm ầm , con đó nuôi rất mau dạn . Mình hy vọng con của đồng hương cũng như thế nhé. Thân chào !

15. nuoigatre

Thích đã nhận:
    132
    motngaybinhyen ở đâu vậy nhỉ? mình ở long hồ đây nếu được chúng ta gặp nhau giao lưu nhé, mình có 02 con mồi cũng được lắm, đi bẩy vô tư hót đấu, vừa tháo áo lồng ra quay lưng đi là nó bữa liền, mình bẩy hổm rày cũng gần chục con rồi à, nhưng cho hết làm biếng nuôi vì chúng nhát quá chỉ có con này thấy nó dữ quá, bữa mình để cho nó đá với con mồi cũng lâu lâu nó bay lòng vòng nhìn thấy đã lắm, nhào vô là bì con mồi nhổ lông trắng trời luôn.... keee, sụp bẩy rồi nó quậy làm con mồi nhát đem về luôn, mình bẩy ở xã Bình Phước, ở đó còn chim rừng dữ không hà to con lắm...

16. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    hj, em cung mới nuôi một em bổi ,mới mua vê cũng nhát lồng lắm , thấy mấy pro nuôi chich choe bảo là chùm kín để hở 1 ít để dưới đất nơi mà có nhiều ngừoi qua lại cho chim dạn dần,jo con bổi của em cũng đỡ phá lồng nhiều rồi hhihi

17. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    tùy con chim thôi ah ... mà theo mình tốt nhất lúc thuần là cần lồng nan thật khít là tốt nhất ... cho chim ko tung tét đầu ... tuần đầu đem chim về nhà thì che kín lồng cho sâu vs cám để chim tập ăn ... thường 4 ngày đầu là bít ăn cám goy !kể từ tuần thứ 2 trở về sau thì tung hết áo lồng ra ... do nan lồng khít nên chim tung 5-6 lần .. 10-12 lần gòy cũng chán sẽ ko tung nữa .. mặt dù chim vẫn còn nhát ... thúc mồi hằng ngày vs cám , nước là khoảng 3 tháng sau là chim hót sổng trên cấu ... mà muốn nhanh dạn thì đem chim treo chỗ nhìu ngươi wa lại ... z thui !!! ko cần công phu lắm mà chim cũng nhanh lên ... chư nhổ lông hay cắt cánh thì sau này chim thay lông cũng về nhát lại thôi ... tuyệt đối thấy em rừng đẹp mà mê mua lồng cho đẹp cho mắt mà nan ko khít thì máu ở khóe mắt em nó sẽ ướt đẫm lồng mới ... mình bị rồi ... thấy chim dữ cho ở lồng son mà chim ko dạn người , kết cuộc mỗi lần thay thức ăn , cho tắm là máu xuất hiện ...hix!!!

doan.thuan and mrson like this.
  18. long vit

long vit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bác chủ thớt này bày ra những cách không thể chấp nhận được, xin bác hãy kiểm tra tính thiết thực trước khi viết bài cho a e tham khảo.

19. tai hai mi

tai hai mi Member

Thích đã nhận:
    8
    mình cũng đã từng nhổ lông cánh như bạn nói, và thật sự khi nó ra lông lại thì vẫn nhãy tán lạn, hình như là bản năng bạn à, không thể biến 1 con chim bổi dạn người như chim chuyền hay chim con được, mà nếu làm được như vậy thì chắc cũng trên 5 6 năm lận bạn . nhưng con bổi bay nhãy, nhát người thì mới tạo được đặt trưng riêng bạn ơi , mặc dù nhát ,nhãy nhưng hay nên cứ chơi bạn ơi . haha

20. vutienthanh

vutienthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Theo mình thấy, nuôi than bổi quan trọng nhất là phải chọn được con có cách nhảy khôn. Khi đi mua than bổi thì tiêu chí hàng đầu của mình là vậy, chim có cách nhảy khôn thì sẽ hạn chế việc sứt đâu mẻ trán, chim sẽ bớt đau vì thế bớt hoảng và nhát. Nếu chọn được như vậy thì các bác cứ để nơi đông người là nó sẽ dạn dĩ nên thôi. Than bổi chỉ cần hót khi có người đứng gần 2-3 m là đã ổn rồi. Hôm rồi mới mua được em bổi như thế, về nhốt cái lồng om lông cho con than cũ, nan đơn. Để áo lồng 1 nửa mà chẳng xây sát tẹo nào, đến nay cũng được 3 tháng và huýt gió và hót chuyện rồi các bác ah. Giờ em bỏ hẳn áo lồng ban ngày, chim chẳng mất cọng lông nào. Tắm táp bình thường, gần lồng nó thì vẫn nhảy mạnh, nhưng theo kiểu tập thể dục thôi, chứ không đâm đầu vào tường như nhưng con bổi khác. Mình thấy những con có cách né tránh và không đâm mỏ ra ngoài thì nên chọn và lấy tiêu chí đầu tiên để nuôi than bổi anh em ạh, như vậy thì việc thuần mới hiệu quả!

doan.thuan and long vit like this.