CÁch ThuẦn DƯỠng Chim ThẰng VÀ Thua ĐỘ

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi trum_hoa_mi, 15/8/07.

1. trum_hoa_mi

trum_hoa_mi Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhiều nghệ nhân xưa nay có thói quen''mất cảm tình''với những con chim thua cuộc,dù là thi hót.Từ đó xem thường chúng,bỏ bê chúng,thậm chí ban tháo bán đổ,hoăc ai xin cũng cho...
    Cái tính bac bẽo đó đôi khi chỉ làm khổ mình và đem lại thiệt hại cho mình
    Qua quá trình thuần dưỡng một con chim rừng thành một con chim thuộc,ta đả có một quảng thời gian dài để hiểu rỏ tài năng của một con chim ra sao,vì vậy,sau trận đấu,cần phải binh tỉnh thẩm định lại lý do của cuộc thắng thua giữa chim đối thủ và chim mình như thế nào:Tại sao mình thua?và nhờ đâu người ta thắng?
    Vì rằng,có những con chim thua không phải là do bất tài,mà có thể do một cú sóc nào đó trước lúc vào đấu mà ta vô tình không phát giác được?Củng có thể nó chưa đủ độ lửa khi phải đương đầu với đối thủ quá mạnh,quá dữ?...
    Ai cũng biết,thuần dưỡng một con chim từ bổi đến thuần,lại trở thành chiến tướng,người nuôi phải bỏ ra biết bao nhiêu là thời gian để chăm sóc,tốn kém biết bao nhiêu tiền của để dưởng nuôi...Vì vậy,không nên chỉ vì sự bại trận nhất thời mà vội bỏ bê con chim,vội buông trôi công sức và sự tốn kém của mình.
    Thực tế cho thấy con chim thua củng có năm bảy đường thua,mà con chim thắng củng chưa hẳn là cái thắng nào củng vinh quang cả.
    Có những con chim thua mà ngươi xem phải thán phục,nó dám đương đầu với địch thủ mạnh đến chút hơi sức cuối cùng.Củng có con thắng mà phải"Trầy vi tróc vảy",nhiều khi thắng không phải do tài trí mà do gặp hên thì sao?Vậy thì cái thua đó không phải là nhục,và cái thắng đó củng chưa hẳn được đề cao?
    Vì vậy,sau cuộc thi hót,thi đá,chủ nuôi phả thẩm định kỷ lại tài năng của mổi con chim ra sao,để rồi từ đó mới tính chuyện dưt khoát dưởng nuôi lại hay loại hẳn ra .
    "CÒN TIẾP" =)) =)) =))

2. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    nói ra bác đừng giận ............hình như em đọc cái này rồi. trong cuốn sách của bác Việt Chương ý. hay là em nhầm nhỉ?:confused: :confused: :confused: :confused: nếu có gì bác đừng giận em nhé. có lẽ em nhầm.

3. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Cái này trong sách của Việt Chương chứ còn gì nữa,nghe qua là biết liền.

4. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    mình ko dám chắc.......nhung nói vầy, nếu là trong sách thì bạn nên ghi thêm vào là sưu tầm trong sách ra. còn việc có đúng trong sách ko thì cũng chẳng có gì đáng nói. vì đâu phải ai cũng đọc sách đó rồi đâu. có người đọc người chưa. những người đọc rồi thì ko nói, những người chưa đc thì giờ đọc. nói chung bác ấy cũng có công sưu tầm cho anh em xem việc đó cũng đáng khích lệ đấy chứ. cố gắng phát huy bác nhé. nhưng nhớ là trích dẫn nguồn lấy từ đâu nhé. nếu ko thì bị cái thẻ như em oan lắm đấy hix hix. thân

5. trum_hoa_mi

trum_hoa_mi Member

Thích đã nhận:
    2
    CĂch ThuẦn DƯỠng Chim ThẰng VÀ Thua ĐỘ

"TIẾP''
    a.Thần dưỡng chim thua độ:Với những con chim thua độ mà không đáng tội thua,hoặc là thua trng danh dự,ta nên nuôi tiếp để cho tái đấu vao kì sau.Nên cho chim tĩnh dưỡng môt thời gian.Nên chăm soc kĩ lưỡng,ăn uống bổ dưỡng một thời gian,ta mơi cho tâp dượt trở lại để chuẩn bị ra trường.
    Về viêc này,với chim hót có phân dễ hơn,vì chim chỉ hót dù thua cũng khong bị thương tật,chỉ bị sôc về mặt tinh thần,nên tĩnh dương một thời gian,cho nó gần với những con chim kém lửa hơn để lấy lại sự tự tin trở lại.Với những con chim dữ,dù thua,nó cũng thua trong danh dự,và sự phấn chấn rất mau trơ lại với nó.
    Điều cần là chủ nuôi phải có lonhf tự tin vaò tài nghệ của chim và chăm lo cho chúng mau bình phục
    ''CÒN NƯÃ'':applause: :applause:

6. trum_hoa_mi

trum_hoa_mi Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng là cháu chép trong sách ra đấy,nhưng các chú đừng gọi cháu là bác,ngại lắm,hic hic

7. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    :applause: Đó là sách cửa Việt Chương chứ còn nhầm làm sao được.Mình vừa đọc đang định phát biểu thì đã thấy mọi người phát hiện ra hết rùi.:pKhông phải sách của Việt Chương cứ xin chặt đầu[-(

8. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hay, sưu tầm nhưng hay đấy , cố gắng phát huy nha bạn

9. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hay, sưu tầm nhưng hay đấy , cố gắng phát huy nha bạn, thân chào ban

10. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    dạo này trên diễn đàn sao nhiều người lấy lời văn cũa nguời khác post lên vậy nhĩ ??? nếu mà có lấy thì xin ghi tên đề bài và tác giã chứ !!!

11. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    ko sao . post văn thôi mà. đâu có gì lớn đâu. cứ coi như đây là 1 việc tuyên truyền kinh nghiệm rộng rãi cho anh em đi.

12. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    :applause:
    :applause: :applause: Đồng ý với bạn về quan điểm này nhưng nếu nói rõ đc nguồn gốc của thông tin thì tốt tránh gây hiểu lầm làm mất lòng anh em:-*

13. trum_hoa_mi

trum_hoa_mi Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng rồi em thật t...à...i . Bác định viết tiếp vì tối qua pác bận xem phim DU MÔNG thôi thì em viết tiếp nhé . pác xin thanh củi .:laughing: :laughing: :laughing:

14. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đọc mấy bài về Mi dạo này có hiện tượng chép lại quá. Mấy bác mún trích dẫn kinh nghiệm trong sách thì tóm lược lại ý chính cho anh em dễ đọc, dễ hĩu; viết nguyên văn ròi ko ghi xuất xứ, vừa khó hĩu (do viết giọng Văn) vừa gây tranh cãi, mất đoàn kết.

15. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    em nói thật nhé. lúc trước ko biết nuôi chim nên toàn mua sách về nhiên cứu. giờ vẫn còn nhớ, nhưng cuốn sách đi đâu rồi xa lắm hahaha. nên ko thể viết tiếp theo ý bác đc. mong bác thông cảm. nói thì nói em vẫn ủng hộ bác viết tiếp cho hết bài. để anh em những người chưa xem đc xem cho rõ. em thank bác luôn nha.

16. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Ko hẵn là sách đã đúng 100% đâu,các bác nên cẫn thân nha.Ko phãi em ko tôn trọng tác giả nhưng mà em đọc nhiều cuốn cũa bác í rùi,cũng có chỗ chưa thõa đáng lắm đây(theo em thấy là vậy thui.^_^)