CÁCH THUẦN HÓA CHIM KHUYÊN BẰNG HOA DÂM BỤT

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi sacloct, 1/2/10.

1. sacloct

sacloct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Chào tất cả các bạn rất vui đc chia sẽ với các bạn về cách thuần chim bằng hoa dâm bụt của mình nói thật là ngày con bé mình rất thích mút loại hoa này. Hoa này có độ ngọt vừa phải mỗi ngày chó nó mút 20 cái cũng ko sao. Có một nhược điểm nếu cho nó mút liền trong một tháng thì họa mắt sẽ bị mất.Nhưng chim mộc thì xấu một tí cũng ko sao phải ko các bạn.
    Bước 1: Khi ta chọn mua hay nhặt đc một con chim ưng ý rồi thì bắt đầu nhử cho nó ăn cám bằng cách nhốt chung với một con thuộc cám để cách xa chỗ người đi lại 1 đến 2 ngày
    Bước 2: Tách nó ra rồi bắt đầu kiếm hoa dâm bụt nhử cho nó mút.Dắt cái hoa vào nan lồng mỗi ngày 5 cái,để ý xem nó có mút ko. Nếu em nó đã dính vào thì sắp thành con ngịên rồi.hi. Cứ làm như thế trong vòng 1 tuần
    Bước 3: Bạn ko dắt vào nan lồng nữa mà cầm hoa bằng tay rồi đưa vào nếu em nó dám chạy ra mút thì coi như nó đã thành con ngiện rồi. Theo mình thì con khuyên nó sợ cái mắt của người nhất. Tay trái bạn cầm lồng tay phải cầm hoa đưa càng gần lên mặt càng tốt mỗi ngày gần hơn một tý đến khi nào bạn ngậm cái hoa vào miệng dí vào nếu nó dám chạy ra mút thì khi bạn cheo lồng lên hay hạ lồng suống nó cũng chỉ nhẩy vài cái lấy lệ thôi.
    Nếu như các bạn có nhiều thời gian ngồi cạnh chim như mình thì trong vòng một tháng bạn có thể cho nó ăn cám bằng tay được. Mình là người mới chơi chim khuyên thôi ko dám qua mặt các cao thủ nhưng mình rất tự hào với cách thuần chim này. Có rất nhiều người chơi khuyên lâu năm lầm tưởng những con khuyên một tháng tuổi lồng của mình là nuôi từ non lên. BẪY CHIM KHUYÊN BẰNG CƠM NGUỘI CỘNG HOA DÂM BỤT LÀ NHẬY NHẤT MÀ THUẦN NÓ BẰNG HOA DÂM BỤT LÀ NHANH NHẤT. hi.cảm ơn.chúc cả nhà vui khỏe

2. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Có vẻ rất thú vị;) nhưng nhìn chung cũng có cùng nguyên tắc với mấy cách thuần chim khác :D Ở HN có chỗ nào có hoa dâm bụt không các bác :confused:

3. sieunghich

sieunghich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Hôm trước cũng có bác nào đấy chỉ chô có hoa dâm bụt rùi mà. Đó chính là Lăng Bác Hồ đó

4. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    choài,vào đấy hái.mấy bác cảnh vệ đấm cho dâm luôn mắt thì sao :(

5. hoacuc

hoacuc Clb gà kiểng Gia Định

Thích đã nhận:
    6,571
    hoa dm bụt thì trong Nam nhiều hơn phải ko các pác? Em thấy ở đây người ta hay làm hàng rào bằng cây dâm bụt. Lại nhớ tuổi thơ với những trưa hè đội nắng hái hoa dâm bụt...

6. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Vô lăng bác mà hái thì chắc bị mấy chú cảnh vệ bắn chết mất#:-S Bác đừng xui dại em :mad:

7. sacloct

Thích đã nhận:
    64
    Mình muốn bổ sung thêm một chiêu nữa nha. Thường thì mọi người chữa đi ị cho khuyên bằng cách hoà thuốc vào ống nước nhưng mình thì thường chấm cái đầu hoa dâm bụt vào thuốc hay là nước chè pha loãng để đánh lừa em nó đảm bảo thuốc đắng thế nào chè đặc đến mấy e nó cũng mút lấy đc. Hay các bạn cũng có thể chấm vào đường gluco để chữa chúng gió mà ko phải đợi chờ như cho vào ống nước. Nói túm lại HOA DÂM BỤT là một loại MA TUÝ để khí khẩm bọn KHUYÊN.

caotheanh and tiencuong like this.
  8. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Mình thì nghĩ tất cả các loại hoa có mật và dễ lấy thì chim đều thích cả, không riêng gì dâm bụt

9. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Con khuyên nào chẳng khoái hoa dâm bụt cơ chứ ,chim nghiện loại ấy như người nghiện thuốc phiện vậy à ! Ngày nào cũng đc ăn thì chăm như vậy là nhất rồi còn gì

10. canhchimcodon

canhchimcodon New Member

Thích đã nhận:
    1
    cách này cũng giống cách cầm sâu cho ăn bạn ah.nói chung con chim thuần được là phải kì công chăm sóc quan tâm đặc biệt ngày nào cũng ngồi ngắm rồi cho tắm thường xuyên.mình có 1 em thuần rồi thế mà dạo này mải bận công việc nên ko quan tâm được nhiều bây giờ thấy mình nó lại nhát rồi.

11. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hihi, nghe hay quá, vậy mấy con em nuôi cũng thuần rồi mà chưa cho tay vào gãi được, giờ chắc làm cách này thôi. Vì em dí mặt vào nó vần nhảy 1 ít, thò tay vào thì k đc :(

12. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thì ở trên đã nói rồi, cho ăn dâm bụt là mất họa mắt luôn còn gì :laughing: :laughing: :laughing:

13. sacloct

Thích đã nhận:
    64
    Nó chỉ bị mất một thời gian thôi rồi lại có chứ ko mất luôn như bạn nói đâu

Bạn muốn dí mặt vào mà nó ko nhẩy thì ngậm cái hoa vào miệng rồi đưa vào nhưng mà ko lam như thế được ngay đâu phải từ từ cho nó ngiện nặng đã

Last edited: 4/2/10
    caotheanh thích bài này.
  14. hoantraudat

hoantraudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    934
    ở hà nội bây giờ lấy đâu ra hoa dâm bụt để mà thuần chim nữa , chỗ nào cũng có nhà cao toàn mấy chục tầng :(

15. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    rất hay, :p để tết về em kiếm hoa cho nó.
    p/s bác nào kết thì ra chợ hoa Hà Đông mua 1 cây dâm bụt về mà trồng, nhà em chật quá k em cũng mua về trồng rồi.

16. phuoc_pro

phuoc_pro Member

Thích đã nhận:
    21
    Cách đặt hoa vào lồng như thế nào và nó mút ở phần nào của hoa hả bác? Chỉ cho em với!

17. mocliuxoe

mocliuxoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Không đơn giản đâu các bác ơi thuần được hay không còn tùy thuộc vào tính cách của e khuyên rất nhiều e chim già rừng nuôi 4 -5 năm cứ thò tay vào lồng thì dãy như ma nhưng treo rời tay thì líu không đỡ nổi.:laughing::crying::D

18. sacloct

Thích đã nhận:
    64
    Nói vậy là bác chưa mút hoa nay bao giờ rồi. Bác có thể xem video KHUYÊN MƠ NAM ĐỊNH bác sẽ biết cho nó mút đầu nào

19. thaissown

thaissown New Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng toàn bẫy khuyên bằng cơm nguội hehe nhậy nhất

20. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    Sao mà khuyên của tôi dùng bằng cách dâm bụt như cách hướng dẫn của bạn mà không thấy em nó hiền đi được chút nào nhỉ, hay do tính cách từng chú khuyên