cách thuần hóa chim khuyên bổi

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi TToan, 2/10/08.

1. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Đây là một kinh nghiệm của tôi khi nuôi và thuần hóa vành khuyên bổi, mong rằng sẽ nhận được sự góp ý của mọi người:
    Chim khuyên lúc mới bắt về chưa chịu ăn cám liền, trước mắt bạn cứ cho nó ăn chuối chín cho nó quen đã, sau đó bạn cắt một khoanh chuối rồi bôi cám ở ngoài vết cắt, nhớ là bôi mỏng thôi nhé và phải trộn cám với nước cho nó nhuyễn, để cho chim quen dần với mùi cám sau đó cứ tăng dần lượng cám lên, khi nào chim thực sự quen hẳn, nếu để cám trong cóng mà vẫn lại ăn là bạn đã thành công rồi đó.

2. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    anh ơi nhưng đây là cách mồi chim mới bẫy ăn mà....................?

3. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    em thì lại làm khác. cứ nhốt chung váo với con ăn mói rồi. thỉnh thoảng cho ăn thêm ít cguoois là ổn thôn. lám như bác mất công lắm.

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mình không nhốt chung với chim ăn cám rồi, vẫn nhốt riêng nhưng cóng đổ lẫn sâu tươi và cám, chỉ 1-2 hôm là ăn cám, kể cả chòe đuổi mới bẫy về mình cũng cho vào cám bằng cách đó.

5. Thantien

Thantien Member

Thích đã nhận:
    1
    Sâu như bác còi nói thì đúng là nhanh thật nhưng những anh em ở vùng xa không có sâu thì sao??? Cứ hoa quả tẩm cám mà diễn vẫn ngon lành cành đào.

6. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Việc làm của bạn người ta gọi là"VÀO CÁM CHO KHUYÊN" chứ không phải là thuần hóa chim khuyên đâu ,bé cái nhầm rồi,thuần hóa chim là cả một quá trình lâu dài hàng năm thậm chí vài năm đấy.

7. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    CÁCH THUẦN CHIM CỦA RIÊNG EM

CHIM KHUYÊN BỔI MỚI BẮT VỀ TRƯỚC TIÊN TRÙM KÍN ÁO LỒNG, ĐÊ 1 CÓNG SÂU, 1 CÓNG TRỨNG KIẾN, 1/2 TRÁI CHUỐI ĐỂ CHIM THÍCH GÌ THÌ ĂN NẤY, MIỄN SAO NÓ CHỊU ĂN ĐỂ KHÔNG NHỊN MÀ CHẾT. CỨ TRÙM KÍN ÁO LỒNG KHOẢNG 1 TUẦN SAU RỒI MỚI TỪ TỪ HÉ RA. QUAN SÁT XEM CHIM THÍCH ĂN GÌ NHẤT THÌ HÃY CHO ĂN THỨ ĐÓ ĐỂ CHIM KHỎE MẠNH. SAU ĐÓ TRỘN BỘT VỚI SÂU/TRỨNG KIẾN HOẶC KHOÉT TRÁI CHUỐI CHO BỘT VÀO ĐỂ CHIM QUEN MÙI BỘT. TÙY THEO, NẾU THẤY CHIM ÍT NHẢY VÀ TƯƠNG ĐỐI DẠN THÌ BẮT ĐẦU SANG CHIM QUA LÔNG TẮM CHO NÓ TẮM RỒI PHƠI NẮNG . CỨ NHƯ THẾ KHUYÊN MÀ CHỊU TẮM RỒI THÌ RẤT MAU DẠN NGƯỜI.
    KHUYÊN MAU THUẦN LÀ DO NGƯỜI NUÔI CẢ THÔI, PHẢI THẬT KIÊN NHẪN, KHÔNG NÓNG VỘI VÌ KHI TA ĐÃ CHỌN ĐƯỢC 1 CON CHIM ƯNG Ý RỒI THÌ PHẢI NUÔI CHO THÀNH CÔNG.
    CHÚC CÁC BẠN CÓ NHỮNG CHÚ KHUYÊN ĐẸP

Last edited by a moderator: 9/10/08
  8. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    ko nhất thiết phải quá cầu kì đâu.mình chỉ cần 1 chú dẫn cám,2 ngày sau là ăn cám trong cóng rồi,tất nhiên là ban đầu vẫn phải cho ăn chuối tẩm cám.quả thực mình thấy vai trò của con dãn cám quan trọng.khuyên bổi của mình 2 ngày không những ăn cám mà để bát nước trong lồng cũng tắm tập thể luôn!chúc thành công!

9. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    #:-S#:-S mình cũng bé cái nhầm giống bác này, cứ ngỡ là có cách mới để mau có chim thuộc....ai ngờ lại vấn đề vào cám, mình thấy đã nói đến nhiều rồi mà.

10. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    He he. Cảm ơn vì sự góp ý của các bác, em mới tham gia diễn đàn, chỉ nghĩ là có kinh nghiệm gì thì đưa ra trao đổi cho những người mới tập nuôi thôi chứ không có ý qua mặt các cao nhân. Một lần nữa xin cảm ơn các bác đã trao đổi kinh nghiệm và góp ý cho em.:blushing:

11. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Theo mình thì cứ cho 1 chú đã ăn rồi vào chung với các chú bổi mới bãy là ok. Nhưng phải cho ăn thêm chuối thì nó mới không bị Nghẻo.