Cách thuần hóa Gà Lôi

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Truongkhoi2004, 28/11/10.

1. Truongkhoi2004

Truongkhoi2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hôm rồi có thằng bạn cho 1 cặp gà lôi hồng tía mới bắt từ rừng về
    Em nhốt chuồng ngang 1 m, dài 2m, cao 1 m có ổn ko ?
    Nên nhốt chung hay nhốt riêng
    Mỗi lần em lại gần là nó bay nhảy loạn xạ. giờ con nào cũng bị tét đầu thấy tội. lại ko chịu ăn. em bỏ lúa và cám tổng hợp cho nó. vì em ở TP chưa thuần gà rừng bao giờ. trước giờ chỉ chơi thủy sinh nên ko biết

Giờ làm sao để cứu cặp gà các bác. gà đẹp quá. lỡ gì thì uổng quá
    Mong các bác giúp đỡ

hoàng dương thích bài này.
  2. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Gà mới bắt ở rừng về bác đừng thả ra liền.Bác mua mấy cái thùng giấy đựng nước trà xanh 0 độ, bác đục nhiều lỗ bự cho thoáng rồi bỏ một hủ nước và đồ ăn vào đó, rồi nhốt mỗi con gà dô trong thùng bác để chùng 5 bữa hoặc một tuần là nó đỡ nhát sau đó mới thả ra chuồng lớn .Gà mới mang về bác mua sâu,superworm,cào cào ,dế cho nó ăn trong vài ngày đầu sau đó bác mua trứng kiến trộn chung với cám cho nó ăn là từ từ nó sẽ quen ăn cám thôi.Em toàn làm như vậy và gà chết rất ít không bị bể đầu nữa.

Truongkhoi2004 thích bài này.
  3. bubba

bubba Active Member

Thích đã nhận:
    37
    Mình có cái aviary rộng 20m2, yên tỉnh, thoán mát, cho gà rừng ở, bạn có thể gởi tạm để em nó giảm sốc vì thay đổi môi trường, khi nào em nó tỉnh tâm, chấp nhận cuộc sống mới thì bắt về.

4. Truongkhoi2004

Thích đã nhận:
    19
    cho ăn phải đúc hay cứ bỏ vào bác
    Nếu phải đúc thì bỏ trong thùng cảtoon lấy ra vào dể sổng quá. Ngày cho ăn khoảng mấy lần vậy anh cá Vàng

5. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Vì cái thùng giấy nhỏ nên bác cứ bỏ vào là nó tự ăn thôi bác .Bác cứ để ý bao h hết nước hết mồi thì bác châm tiếp.
    Đâ là em gà lôi mái em em cũng làm theo cách trên và nó cũng đã dạn người rồi nè

komono and Truongkhoi2004 like this.
  6. Truongkhoi2004

Thích đã nhận:
    19
    Thanks anh cá vàng rất nhiều .............................
    Con này là gà lôi hồng tía mái đúng ko anh

7. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Ùh đúng rồi đó bạn nó là em gà lôi mái nhưng đáng tiếc là do bất cẩn em nó đã bay mất rồi.Cặp gà của bạn hôm nay ra sao rồi bạn ơi ?

8. sonviet

sonviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    975
    con em trống đâu up lên cho anh em chiêm ngưỡng đi ban..

9. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    truồng 1m x 2m x 1m là ok rồi . Bạn mua lưới tản nhiệt về quay kín truồng đi đừng để nó nhìn thấy bên ngoài . tốt nhất mua lưới xanh vì vẫn có ánh sáng cho gà . khi cho ăn chỉ lên 1 ngừoi cho . Nếu gà chưa chịu ăn cám với thóc . bạn mua dế sâu quy hoặc châu chấu dìm nước trộn với cám xay nhuyễn 1 ít cám thôi cho chim quen dần với mùi cám . Nhớ để ý thức ăn xem nó có ăn không nhé . không lên nhốt lồng trật đặt biêt loịa lồng có nóc cứng chim dễ húc đầu lên và dễ bị chết . Nên nuôi nhốt cùng 1-2 con gà nhỏ để tụi nó ở cùng và học nhau ăn . cho gà nhỏ vì gà nhỏ không ăn đc nhiều dế với sâu tránh làm giảm thức ăn của gà lôi .

dinhtu_star thích bài này.
  10. Truongkhoi2004

Thích đã nhận:
    19
    Lúc đầu mình nuôi chuồng lớn (2m2). hai con chung luôn và thả thêm một con trĩ mái
    lúc nào nó cũng nhảy ầm ầm toét cả đầu
    Giờ mình theo lời anh Cá Vàng, mình đã nhốt chuồng nhỏ, che kín 5 mặt, loại chuồng sắt đôi. dễ cho ăn, theo dõi. hôm nào thấy em nào ít ăn là mình bắt ra đúc luôn. giờ nó cũng khỏe rồi
    Thiệt thannks anh cá vàng và các bạn nhiều.
    Vì nó cũng còn nhát nên ko dám chụp ảnh. hôm nào chụp được mình sẽ pót lên cho anh em xem

hoàng dương thích bài này.
  11. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Bạn nhớ nhốt riệng ra mổi con một hộp nha từ từ hãy nhốt chung .Khoảng 10 ngày sau khi nhốt bằng hộp giấy bạn thả vào lồng sắt nhỏ có che chắn một ít bằng áo mưa hay cái gì cũng được chho nó hạn chế thấy xung quanh giống mình đó ,cỡ nữa tháng sau bạn hãy thả ra chuồng rộng .Bạn hạn chế bắt ra đút mồi cho nó ,vì bạn càng bắt nó càng hoảng thêm thôi. Thấy nó có ăn mồi được là không lo chết đâu bạn ơi nó thích nhất là ăn trứng kiến đó bạn chịu khó chạy ra tiệm chim mua trứng kiến về trộn với cám cho nó ăn nha.

12. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    theo mình đa từng thuần cho ăn được nhiều rồi....gà mới về sẽ kg có con này tư ăn được đâu.gà mói về 1-4ngay đâu mình cho ăn bằng cách mình tự cho em nó ăn, thức ăn nhái con, dế lúa ngâm nước.gà mói về rất hoản loan nên nó cứ đam đàu vào lông thôi. nên vậy bạn nên nhót nó ở lồng nhỏ thôi.việc đầu tiên khi bạn gà mói về bạn cho gà uống thuốc amino tăng lực,thuốc có bạn tại thú y ,mục đích cho gà uống nhằm tăng lực cho gà và thuốc làm cho nó an thần.và cho em nó ăn 2con nhái con (nhái nhỏ bằng nhó tay thôi) mỗi ngày bạn cho ăn 3lan mỗi lần 2con, nếu gà sống qua 2dem ở nhà pro thì gà sẽ sống chắc và như vậy đến ngày thứ 5 nó sẽ tự biết ăn thôi.bạn phải tự tay cho ăn nha, mở miệng rồi cho nhái con vào miệng nó ,song song vói nhái con bạn cho thêm lúa ngâm nước nha. phương pháp trên mình đã nuôi được nhiều gà.hình ga nhà minh anh xem cho vui:[​IMG]

Last edited: 19/12/10
  13. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    ......................uppp anh vào thảo luận..............................

Last edited: 21/12/10
  14. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    gà lôi trắng này ở miền Trung còn nhiều không anh cadeau. ở trong Nam này toàn gà lôi hông tía thôi. mấy con gà ở hình trên chắc anh nuôi từ nhỏ nhỉ, nhìn dạm wá.

15. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    gà mái trên mơi nuôi được 10ngay thôi. lý do em nó nhanh dạn là như lến này đây anh em xem là hiểu ngay :[​IMG]
    [​IMG][​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:31 PM ----------

Last edited: 22/12/10
    triviet thích bài này.
  16. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Thường mấy vết thương hở như này thì cũng dễ trị.Anh Cadeau có kinh nghiệm trị gà bị thương do dính bẫy ở khớp chân không? nhiều lúc có mấy con lôi bị dính bẫy nặng bị nhiễm trùng ỡ các mạch máu khi mang về nuôi vẫn sống nhưng từ khớp chân trở xuống càng này thâm đen lại và khô cứng luôn làm con gà chỉ nằm một chỗ mà không đi lại được.

17. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    ...ý pro nói là ở giữa cẳng chân hay ơ khớp bàn chân. .mình cũng có bị như vậy rồi. mình thường làm như sau:mình dùng cồn lâu vết thương và sức thuốc kháng sinh ở vết thướng và cho uông thêm thuốc kháng sinh liều nhẹ....pro đang nuôi gà lôi nào vậy.

18. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Thường nó hay bị ở chỗ khoanh đen mình đưa lên đó. vì thời gian chuyển từ trong rừng ra cữa rừng nhanh lắm là cũng 2 ngày rồi chưa kể thời gian nó bị mắc bẫy, nên nhiều con ra tới nơi các mạch máu ở khớp cổ chân đã bị nhiễm trùng nặng rồi về nhà cũng cho uống kháng sinh mà chân nó vẫn bị hư.Anh có cách làm sao để khắc phục tình trạng này không.Em giờ cũng chỉ nuôi một cặp gà rừng và vài con lôi hồng tía thôi hi vọng qua tết sẽ kiếm thêm nhiều giống gà mới để nuôi thêm .

---------- Post added at 08:02 PM ---------- Previous post was at 07:50 PM ----------

Chia sẽ với các bạn mấy em gà rừng và lôi khi mới bắt ở rừng về đang nuôi cho nó quen với môi trường nuôi nhốt.

19. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    trường hợp như pro nói mình cũng đã gặp.lúc trước mình lấy nghệ đen bôi vào vết thương vào cho uống khang sinh cũng đã chữa hết. hình em gà lúc trước nè:gà lôi hông tía nè:
    :gà lôi hông tía nè:

Last edited: 25/12/10
  20. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Cảm ơn kinh nghiệm của anh lần sau gặp trường hợp như vậy em thử mới được.
    Kinh nghiệm xương máu của mình gà mới bắt trong rừng nên cho nó uống nước sạch chứ không nên lấy nước trong rừng cho nó uống.Em gà này mới bị dính bẩy rất khỏe nhưng mình thấy nó quá khát nước vậy là mình vốc nước tù đọng lâu ngày ở suối cho nó uống mang về tới nhà em nó bị tiêu chảy nặng và chết luôn vào ngày hôm sau.