Cách thực hiện ngâm nước lá bàng ???

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Arihuy, 15/3/08.

1. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn cho mình hỏi kỹ thuật ngâm lá bàng?/
    Nguyên liệu là lá bàng khô, vậy cho hỏi lá bàng tươi mình phơi khô?, lá bàng rụng xuồng đất rồi khô héo? hay lá bàng (màu vàng úa) mới vừa rụng xuống đất? cái này mình thắc mắc ko bít hỏi ai.
    Còn vò nhỏ ngâm thì mình biết cách làm.
    Liều lượng thì sao? hồ mình (90x40x50).
    rất mong sự chia sẽ ý liến của các bạn, gấp dùm nha. Cá mình ko biết có stress ko mà mình mới thay nước nó vẩy mạnh wa rơi 2 ái vây nữa rùi :crying: may mà chưa gẩy xương. Ah wên cá mình là Thanh long Chỉ Vàng to khoảng 20cm

2. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Cả 2 cách phơi lá còn tươi hay sd lá đã khô rồi đều được .Lá bàng được dùng khi cá bị stress do vận chuyễn hay giải phẩu .Bạn dùng 8 đến 10 lá bàng khô cho vào hồ 5 tấc đổ 1/2 mực nước hồ, bỏ 1 chút muối sau 1 tuần có thể sử dụng được....

3. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    phải vớt cá ra hồ khác hả, mình tính cắt nhỏ lá cho vào lưới lọc luôn đó chứ. Không biết ngâm mấy ngày thì thay nước được? ~X(

4. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ngoài ra bạn cũng có thể ngâm trực tiếp vào hồ cá.Hồ 90cm bạn dùng chừng 10 lá bàng khô,nhớ rửa qua nước thật sạch bụi trước khi sử dụng.Buộc túm các cuống lá vào với nhau và cột kèm vào 1 vật nặng như viên sỏi lờn chẳng hạn,muc đích dùng để cố định lá bàng vào một góc hồ không để bị nổi lên trên và không bị hút vào máy loc làm chặn ống lọc hút nước lên hộp lọc ở trên.
    Lá sẽ ra màu vàng từ từ,chừng 1 tuần thì nước đã vàng nhiều,có thể vớt lá ra hay để thêm vài ngày cũng không sao.Chúc bạn thành công.Thân.

5. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình thì ngâm trực tiếp vào bể 1 nửa và 1 nửa để lên hộp lọc . lá bàng ( theo mình biết ) thì chỉ ngâm khoảng 2-3 ngày thì bỏ ra , thay nước vẫn như bình thường không có gì khác . Không phải vớt cá ra ngoài đâu bởi để cá sống trong mt đó thì mới có tác dụng chứ .

6. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn các bạn, lá bàng mình mình đã chuẩn bì rùi, ngày mai sẽ tiến hành ngâm em nó. hy vọng em nó thích :applause:

7. betterman

betterman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lá bàng ngâm mà bỏ muối cũng như ko rùi :T !!!!!!!!!!1

8. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chi tiết hơn đươc ko bạn :D. Chứ bạn nói khơi khơi vậy tội nghiệp mấy newbie đọc bài chứ bạn :confused:

9. betterman

Thích đã nhận:
    0
    Mình định kiếm cái link bài cũ nhưng kiếm quài ko thấy nên đành post bài mình copy từ trên mạng xuống nha :

10. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em thấy họ nói không được dùng lá bàng kết hợp với muối...tại sao vậy các bác ha......Tng hồ cá nào cũng đang có một lượng muối săn rồi mà các bác, vậy sao cho lá bàg vào được, rồi lúc thay nước có cho uối nữa ko....mong các bác chỉ giúp

11. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn betterman đã giúp chi tiết. Mình còn thắc mắc ở chổ ko dùng với muối vì khi thay nước lúc nào mình củng cho 1 ít muối vào (theo công thức 100g/100 lít nước). Bạn có thể nói rõ thêm vấn đề này ko. Thanks

12. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lỡ có muối rồi cũng không sao đâu bạn à. Cứ làm đi, cá sẽ rất bình thản. Hồ mình 2,4m x 0,65 x 0,65 , mình rửa sạch, vò nát 10 lá rồi cho vào 01 cái vớ dày, buộc miệng vớ bằng dây thun, bỏ vào ngăn cuối của hộp lọc, 02 tuần thay 01 lần. OK ngay.Hồi lúc chuẩn bị nuôi thì mình nấu nước pha với lá bàng như kiểu nước trà, xong chế vào hồ. Cá mới nhưng thả vào rất bình tĩnh. Chúc cá bạn mau đẹp.

13. betterman

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng ko bít nữa bạn ah` nhưng những người đi trước có kinh nghiệm thì mình làm theo nên ko bít giải thích thế nào nữa chỉ bít xem kinh nghiệm các tiền bối để lại mà làm thôi :D

14. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Các bác cho em hỏi xíu nha, tại lần đầu nâm lá bàng nên em chưa rõ.....Em có nhặt lá bàng về rồi nhưng nó còn màu đỏ nâu, hình như mới rụng, không biết em để vậy ngâm vào hồ có được không các bác, hay em phải phơi khô cho thành màu đen, giòn tan, rồi lúc đó mới xé ra ngâm vào hồ vậy.....Mong các bác chỉ giáo

15. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cách này xai cho la hán được ko mấy bác >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

16. hoanglongan

Thích đã nhận:
    3
    Bạn dùng cả lá khô và lá tươi cũng được mà.Bạn nhớ rửa sạch bụi đất bám bên ngoài lá rồi hãy ngâm nhé.Nhưng cứ để nguyên lá và buộc túm các cuống lá vào với nhau chứ đừng xé vụn ra,sẽ rất khó để vớt ra sau này.Chúc bạn như ý nhé.Thân.

17. hoanglongan

Thích đã nhận:
    3
    Nước lá bàng ngâm đều tốt cho các loai cá và không có tác dụng phụ nên bạn cứ yên tâm xử dụng.Thân.

18. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    em đã ngâm rồi, t72 sáng sớm đến giờ là 7 tiếng mà cứ thấy nước màu trắng thôi, sao ko thấy chuyển màu vàng gì hết các bác àh

19. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ bạn nên bóp hoặc vò nát lá ra để chất nhựa dễ tan ra trong nước. Còn lá bàng thì có phơi khô cỡ nào cũng không đen đâu bạn ơi, lá màu vàng nâu hoặc hơi ngả sang nâu thôi, mình cứ phơi cho khô giòn rồi mới ngâm hoặc để dành. Lá bàng khô vò nát mà ngâm thì một buổi thôi là vàng khè luôn, vớt ra vứt đi không kịp luôn á.Thân

20. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    sao kỳ vậy ta, em ngâm từ sáng sớm đến giờ mà chẳng thấy có thay đổi gì nước vẫn là màu nước trong suốt.....còn hơn lavi nữa