Cách thức tăng giảm pH, xử lý nước

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi Thac Mo, 6/7/06.

1. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác.

Em chỉ là một chú ti toe bước vào nuôi cá dĩa, và đã trả giá bằng một số cái đám ma cho mấy chú dĩa xấu số được em chọn về.

Theo sách vở thì nước trong hồ càng lâu thay, độ pH sẽ càng giảm. Tuy nhiên đối với nước chỗ em thì ngược lại (càng tăng). VD: Nước bình thường sau một ngày nuôi chuyển thành nước có pH=8.5 (Cá xỉu....ngủm).
    Em xử lý bằng hóa chất, nhưng như vậy thấy ko được hay cho lắm.

Bởi vậy mong các bác góp thêm mỗi người 1 ý để các thành viên mới như em đỡ tốn tiền mua cá mới hehe.

Xin cám ơn:D

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Tăng pH thể dùng nước vôi trong hay sôđa, một số nguồn nước có thể tăng bằng cách sụt khí + phơi nắng.
    Giảm pH có thể dùng các loại axít lành tính như, chanh, dấm, nước lá bàng, rêu đen, axit photphoric.
    Ngoài ra cần theo dõi và hạn chế biến động pH sau khi điều chỉnh.

3. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em thường dùng axit P nhưng thấy ph không ổn định cho lắm
    xin bác lamvn cho em hỏi rêu đen là loại gì ? có thể tìm ở đâu? còn nước lá bàng chế biến làm sao. cảm ơn bác lắm lắm :D

4. ngocp

ngocp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bác các bác và bác lazymap theo em thì lá bàng phơi khô sau đó ngâm lấy nước và dùng em có đọc được ở đâu ý hình như nó còn có tác dụng làm trong nước nhưng hôm trước dùng thử thấy k hiệu quả lắm do không biết liều lượng thế nào.Chưa thấy tài liệu nào nói rõ lắm.Nếu dùng được thì giảm được một số chi phí.các bác chỉ giùm

5. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Lazymap có thể sang box Betta tham khảo,KKK nhớ có bài viết về cách sữ dụng lá bàng khô,nhưng ko nhớ chính xác bài nào,bác tìm thử nhé,chúc thành công.

6. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    thank bác kkk để mình thử tìm xem sao, nhưng lần trước tìm chỉ thấy bài nói về tác dụng chũa bệnh bằng lá bàng của bác bơm già không thấy nói về ph

7. THUYTRANG

THUYTRANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng nghĩ như các bác trên 4rum nếu ta chứng minh được công dụng của lá bàn thì tiết kiệm được chi phí một chút. Sao em mua thuốc giảm pH ở LXT là 7k/lọ còn các bác nói loại nào mà chỉ có 2k thế.
    Nếu lá bàng mà sử dụng được thì em trúng lớn rồi vì trước cửa nhà em có một cây bàng to tướng luôn bác nào có nhu cầu qua nhà em biếu.:laughing: :laughing:

8. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thùy Trang nên chú ý thêm các vấn đề khác khi nuôi cá dĩa chứ đừng chú trọng vào Ph của nước.Nó không phải là vấn đề quan trọng nhất quyết định cá sống chết như Trang đã nói ( PH 8,5 --> cá die ) đâu .nhà mình cũng nuôi bằng nước máy,luôn có độ Ph ở mức 7,5-->8.thay nước trực tiếp từ vòi .thậm chí cá mua ở tiệm về hay vừa mới xin của bác bờm (cá nhỏ khoảng 3-->4 cm) , cho ngay vào hồ mà nó vẫn sống nhăn răng .HIện nay đã thích nghi ,ăn được ,ngủ được .Chưa chết lấy 1 em nào.
    Do đó mình nghĩ Trang nên xem lại toàn bộ vấn đề , đừng nghĩ rằng Ph cao gây nên cá chết, để rồi sau khi khắc ohục xong ph cá lại chết vì nguyên nhân mà mình không biết.
    Còn về lá bàn khô ,thì bỏ vào hồ sẽ làm nước huyển sang màu vàng nâu , không biết tại sao , có làm giảm ph nhưng không biết có ổn định hay không .Mình chỉ thử 1 lần rồi kông dám thử nữa .Nhưng mình nghĩ cá hãy bắt cá chìu theo ý mình chứ mình đừng chìu theo ý nó mà sau này sẽ khổ đó.....

9. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    cái này mình ủng hộ ý kiến của chột con lá bàng cho vào nước làm cho nước vàng khé-h hết hồn, chúng ta nên tập cho cá quen dần vối môi trường khắt nghiệt 1 chút ,mình ch3 nuôi giải trí thôi mà chừng nào kinh doanh tính khác

10. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    acid photphoric có làm cho lượng tảo trong hồ tăng không nhỉ, vì mình thấy tên nó giống Phosphate quá mà phosphate là chất làm cho tảo trong hồ phát triển mạnh đó. vậy có bác nào rành hóa chất cho hỏi luôn thể phosphate có phải là photphoric acid không?~X(

11. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    #lamcamthanh:

Tui không rành hóa chất cũng đủ biết là phosphate với acide photphoric là 2 thứ khác nhau. Bởi vì một thằng là acid, một thằng là muối thì làm sao là 1 được ???

12. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    vậy muối = phosphat, vậy mình thấy nhiều người nuôi cá cũng bỏ muối vào hồ, vậy chẳng phải tự hại chính mình khi bỏ thêm tảo vào hồ:D :D :D :D :D :D

13. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hic... acid phosphoric khi cho vào nước sẽ phân ra thành 2 phần H+ và PO4, PO4 là gốc phosphat chứ gì nữa...

14. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    he he he ...avarta lam cẩm thạch sao nhìn giống bồ câu phấn quá vậy ta ?

15. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Buồn cười wá đi
    Acide H3PO4 có H+ và gốc PO4 (gốc phosphate)

Còn khi người ta nói phosphate không thì có nghĩa là muối phosphate (là dạng hợp chất giữa gốc phosohate và kim loại VD:Na3PO4 - natri phosphate). Chứ không phải là muối ăn (NaCl) mà bạn bỏ vào hồ cá đâu nhé lamcamthanh.

Theo lý thuyết, ion PO4 (3-) có khả năng thu ion H+ để tạo nên các ion dương do H3PO4 phân ly không hoàn toàn. Vì vậy các loại muối có gốc phosphate khi hòa tan trong nước đều có pH>7 (có tính baz)

16. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    ôi trên 4 rum nài toàn gặp các giáo sư , mấy bạn này nói ề hóa học nghe hay wá, tuy mình không hiể lắm nhưng cũng cám ơm góp ý của mấy bạn , mong nhận thêm ý kiến nhé

17. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi cách nào ổn định được nồng độ pH là 6.5 được lâu dài vậy?????????~X( ~X( ~X( ~X(
    Em dùng than hoạt tính vô cũng chỉ có ổn định được vài ngày là hay rồi.
    Chỉ em với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!​

18. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là câu hỏi này em cũng đang muốn hỏi đó các bác.

Vì em nuôi cá bằng nước giếng, bơm lên hồ trữ vài ngày đo pH=7. Nhưng khi sủi khí thì pH tăng rất nhanh, trong vòng 1 ngày có thể lên đến 8 - 8,5.

Theo em, nếu độ pH thay đổi đến như vậy cá sẽ rất khó chịu đựng. Để cá có thể sống trong môi trường ổn định thì phải làm thế nào đây các bác??~X( ~X(

19. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    bạn thacmo nghe ai nói mà bỏ than hoạt tính có thể ổn định PH, mình có nghe 1 loại than tốt lắm vừa ổn định và làm giảm PH , đó là than bùn (peat), nhưng mình cũng không biết than này có bán ở SG không? nếu bạn biết gì về than này, hãy nói với mình nhé.

20. tientx

tientx Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cách tăng và ổn định PH đơn giản nhất là cho san hô vụn vào hộp lọc, còn lượng san hô nhiều hay ít là còn tùy thuộc vào nước và dung lượng hồ. Bạn cứ thử đi rồi sẽ tìm được liều lượng san hồ phù hợp cho hồ của mình.

Nhưng cách tốt nhất là nên sục khí vào nước hoặc phơi nắng cho đến khi độ PH ổn định rồi dùng nước đó để nuôi và thay nước cho cá và tập cho cá của bạn quen với nước nhà bạn. Chứ nếu bạn cứ dùng hóa chất để điều chỉnh PH thì chắc chắn là sẽ rất mất công và giữa các lần điều chỉnh PH cho nước để thay nước cá thì chưa chắc là giống nhau, trong khi đặt tính của cá đĩa là thích hợp với nguồn nước có độ PH ổn định, có thể hơi cao hoặc hơi thấp hơn một tý so với độ PH lý tưởng để nuôi cá đĩa nhưng quan trọng là phải ổn định và con cá sẽ quen dần.