Cách tính chiều dài tối đa của lửa bổi sau khi thuần hoá

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi mavanz, 31/8/10.

1. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chào các bác ! mình mới nghe lỏm được cách tính chiều dài tối đa của choè lửa liền viết lên diễn đàn mong rằng 1 phần nào đó giúp anh em mới chơi chờ lửa như mình có 1 căn cứ khi mua chim mộc

Chiều dài tối đa được tính như sau : Chúng ta bt rằng choè lửa có 2 lớp lông " Trên đen , dưới trắng" chiều dài tối đa của đuôi ( nuôi trong điều kiện tốt nhất) = chiều dài đuôi trắng ( dài nhất ) + 5 ~ 7 cm. Còn nếu nuôi trong điều kiện BT không tốt = chiều dài đuôi trắng dài nhất + 2cm

---------- Post added at 11:26 AM ---------- Previous post was at 11:20 AM ----------

VD : bạn đo đuôi trắng được 17 cm >> nếu nuôi tốt nó sẽ có cái đuôi cái ( đen) dài 17 + 5 or 7 = 22cm hoặc 24cm
    ...................................12cm >>Nuôi tốt =======================12cm + 5 or 7 = 17 or 19cm
    va ngược lại nếu nuôi không tốt thì
    17 + 2 = 19cm
    và 12 + 2 = 14cm

PHONGTB, phutancamau, HOASAC and 2 others like this.
  2. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    riêng tôi thì ko nghỉ như vậy, sự chênh lệch ko nhiều như vậy. khi bắt bổi đuôi dài thì đo đuôi là chắc ăn nhất niêu ko thì đo 2 cọng dài thứ nhì ( trong trường hợp 2 cọng dài nhất bị rụng hoặc bị gảy)thường thì 2 cọng dài thứ nhì bằng 2/3 cọng dài nhất (cái này chỉ tương đối thôi). muốn chim sau khi thay lông nhà mà dài hơn lông bổi thí rất khó,lông nhà bằng long bổi là hay lắm rồi , ít ai nuôi dài hơn 1 cm trừ bác David_Tran . vì nuôi trong lồng cho dù tốt đến đâu đi nữa cũng ko bẳng ngoài thiên nhiên

phutancamau thích bài này.
  3. oranavn

oranavn Member

Thích đã nhận:
    4
    Về phải áp dụng thử mới được ,thanks 2 bác ..................................