Cách tính mùa

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi gatrehanoi, 29/4/10.

1. gatrehanoi

gatrehanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Em tìm mãi trên diễn đàn không thấy. Các bác cho em hỏi cách tính mùa của chim. Cứ thấy nói chim 2 3 mùa nhưng không biết 1 mùa bằng bao nhiêu năm tuổi lồng nhỉ? Các bác giúp em nhé.

2. cuti_nghichchim

cuti_nghichchim Active Member

Thích đã nhận:
    12
    uh cái đó em cũng không biết, bác nào biết nói cho em với

3. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Theo tôi được biết thì một mùa chim chính là một năm tuổi lồng! Còn chim được mấy mùa và mấy năm tuổi lồng lại khác nhau! Vì có những chú chim được 7, 8 mùa nhưng chỉ khoảng 1, 2 năm lồng!

gatrehanoi thích bài này.
  4. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Theo như suy luận của em thì thế này . Vào mùa hè chim bắt đầu vào thời kì sinh sản khi đó chúng sẽ hót rất nhiều để tìm bạn tình và hết thời kì sinh sản là lại đến thời kì thay lông rồi lại đến thời kì trú đông ... đấy là những giai đoạn phát triển của chim trong vòng 1 năm . 1 mùa theo em là chu kì để chim lặp lại các giai đoạn như trên hoặc lặp lại thời kì hót sung ( thời kì sinh sản ) nên có thể nói 1 mùa là 1 năm .
    Còn tuổi lồng thì tính thời gian nuôi dưỡng của chim ở trong lồng nên như anh ngantoan co nói Có những chú chim 5 6 mùa nhưng lại chỉ có khoảng 1 2 năm hoặc ít hơn thế tuổi lồng . vì đấy là chim bổi người ta bắt về rồi thuần
    Có sự phân biệt giữ " tuổi lồng " và " mùa " thì theo em chim sống ngoài môi trường tự nhiên có những đặc điểm riêng so với khi ta nuôi nhốt trong lồng

Last edited: 5/5/10
    gatrehanoi thích bài này.
  5. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Mình cũng không chắc lắm vì mỗi người một kiểu nói khác nhau....Nhưng mình và 1 số anh em thì tính tuổi chim theo 2 kiểu.1 là theo năm,tính theo kiểu năm bình thường 12 tháng = 1 tuổi.Cách 2 là 1 năm có 2 mùa để chim thay lông,hay còn gọi là vụ.Chim 2 vụ lông hoặc 2 mùa thì tính là 1 năm...Nhưng có 1 số con chim 1 năm có thể thay 3 vụ lông,có con thay chỉ 1 vụ nhưng số này không tính theo cách trên được...Còn có người tính theo kiểu khác thì mình chịu

Pack_Wolf and gatrehanoi like this.
  6. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    theo tớ thì thế này: cứ thay lông 1 lần trong lồng là tính 1 vụ, 1 năm chim ở trong lồng là 1 năm tuổi lồng. 1 năm thường thì chim thay 2 vụ lông- cứ thế mà tính nha

7. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Vụ chim thì cứ 1 năm là 2 vụ(vụ thay lông).còn tuổi lồng thì 1 năm là 1 tuổi(đấy là trung bình còn có con chim 1 năm thay 3 lần lông hoặc có con chỉ 1 lần như bạn Líu Ngọng của tớ đã nói)---->trung bình 1 năm lồng= 2 vụ chim(cũng là trong lồng nhé)

8. mutu

mutu Guest

Ngoài bắc người ta chơi chim là tính theo năm tuổi lồng. Trong Nam cũng vậy. Nhưng 1 năm ngoài Bắc tính tương đương là 1 mùa trong Nam.