Cách trị bổi nhảy đêm

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi vankietkk, 6/12/14.

1. vankietkk

vankietkk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    553
    :devil::devil::devil::devil::devil::devil::devil::devil::devil:

Last edited: 6/12/14
    HKL, tmc.gogang, tronrong and 27 others like this.
  2. chupchupo

chupchupo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    Mình.đang.chờ.chỉ.dẫn.của.bạn.để....học.cách.trị.bởi.đây.đêm........Nhưng.sao.thấy.bạn.đưa.hình.........//

3. hoacuom

hoacuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    Có lẽ cách trị bổi dãy đêm là nuôi lồng trần, mình thấy lồng nuôi trần của bạn đẹp quá!

4. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Vâng và có khi để làm chim cảnh luôn thì quá đẹp, vì nhìn thấy và lại gù ngừoi nữa thì không còn gì để nói.

tuancuco, HKL, chupchupo and 7 others like this.
  5. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Có đến 70% chim bổi dãy đêm theo 2 dạng, một là mới về nhớ vợ thương con, hai là bản năng anh hùng đang trỗi dậy. Con chim nuôi vài tháng trở lên mà xào lồng vào sáng sớm thường là chuẩn bị gáy siêng, báo nào cứ hăm hở "điều trị" xong thì em nó tịt tìn tin dáng chịu.
    Nhìn đoán cặp mồi kia không phải do bác nuôi lên rồi hehe, chủ nhật xàm tí cho vui.

tuancuco, HKL, Thu HY and 15 others like this.
  6. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Hôm rồi có dịp ngồi lai rai với mấy Sư phụ, mấy anh em cũng có bàn về cái vụ nhảy đêm này. Bổi rừng về nuôi một thời gian, nếu nhảy đêm thường chia làm hai loại : một loại nhảy vào nửa đêm và một loại nhảy lúc chuẩn bị sáng. Và theo kinh nghiệm của anh em thì bọn nhảy tầm gần sáng thì tuy là hơi gian nan nhưng còn chơi được và ngược lại.

Thêm một vấn đề nữa cần mổ xẻ là con chim nhảy đêm nó cũng tùy vùng các bác ạ. Nói ra thì hơi khó tin chứ chim ở Đức Linh quê em mười con bẫy về nhảy đêm hết 8, 9. Vụ này anh em cứ hỏi Đại ca Cuvietnam của em ấy. Hehe.

Thân,

binhcuong, tuancuco, HKL and 15 others like this.
  7. Calithuocnhieu

Calithuocnhieu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    930
    Hôm rồi có dịp ngồi lai rai với mấy Sư phụ, mấy anh em cũng có bàn về cái vụ nhảy đêm này. Bổi rừng về nuôi một thời gian, nếu nhảy đêm thường chia làm hai loại : một loại nhảy vào nửa đêm và một loại nhảy lúc chuẩn bị sáng. Và theo kinh nghiệm của anh em thì bọn nhảy tầm gần sáng thì tuy là hơi gian nan nhưng còn chơi được và ngược lại.
    -Nhảy vào nửa đêm, là do thằng chủ nửa đêm nó nhảy, làm con bổi trong lồng, treo bên ngoài nghe mà nhảy theo, loại này thì thả. Loại mà nhảy lúc gần sáng, nhảy lột xột ngoài lồng, nhằm báo thức cho thằng chủ thức dậy mà nhảy, đây là loại khôn tinh ranh, phải nuôi. he he!

binhcuong, htink', HKL and 14 others like this.
  8. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Theo em thì thả hết! Thằng chủ đang nhảy, con cu cũng nhảy! Ầy mất ngon he he he! Đùa tí các cụ! Có 1 cách trị nữa là: khi nào nó nhảy ta dùng bình xịt nước phịt cho mấy phát, khoảng vài lần là ok!

tuancuco, HKL, tmc.gogang and 9 others like this.
  9. HuynhTruong

HuynhTruong Active Member

Thích đã nhận:
    538
    Còn loại mới tối cái nhảy liền mà lại nhảy đều là loại có nước tiền tốt nước hậu hay, sức khỏe ổn định, bền chim loại này nên chọn nuôi.

tuancuco, HKL, nguoidaugio and 7 others like this.
  10. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Ầy, cái này cũng hay nhưng cũng dễ lờn thuốc lắm anh Ân ơi. Xịt mùa lạnh nó còn sợ chứ mùa hè thì càng xịt càng khoái á. Hehe. Nói chơi chứ cũng lâu rồi, mấy anh em cũng bàn nhau cái vụ chữa con mồi có tật nghiền người, thấy người là gù. Cũng có anh thử cái vụ xịt nước này nè nhưng được vài lần đầu thôi, lần sau càng xịt càng gù. Pó tay !

minh vũ, ducgiang, tuancuco and 11 others like this.
  11. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Cụ nói vậy chứ em ở Võ Đắc đây. Thấy chim bổi của mấy ông bạn già chả con nào dãy đêm cả. Bản thân em cũng có 1 con dãy đêm ghê lắm, nhưng kệ nó 1 thời gian là tụ hết

minh vũ, HKL, hahai and 8 others like this.
  12. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Xin chào đồng hương. Vậy nên em mới nói là vấn đề cần mổ xẻ đó bác ! Bổi mình bắt ở quê, nuôi ờ quê nhiều khi nó lại không nhảy đêm. Nhưng bắt ở quê, nuôi thành phố hoặc nơi khác thì lại sinh chuyện. Vụ này không phải chỉ riêng bác Cuvietnam bị mà rất nhiều anh em ở Biên Hòa, Đồng Nai hay Sài Gòn cũng thế. Không biết khu vực Võ Đắt thế nào chứ dưới Trà Tân em nào giờ anh em bắt rất nhiều con chim hay rồi, đưa lên đây nuôi mà vẫn chưa có em nào ra hồn cả. Hehe.

Vài dòng cùng bác,

Thân,

HKL, tmc.gogang, hahai and 12 others like this.
  13. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Cái đấy chắc do ko phải địa bàn của nó nên dãy bác nhỉ. He he.
    Bác ở Trà Tân, có dịp cho em mời li cafe để học tí kinh nghiệm nhé

HKL, hahai, nguoidaugio and 9 others like this.
  14. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Em thì nhà dưới Trà Tân nhưng hiện tại đang phải " cày cuốc " trên Sài Gòn kiếm tiền mua mồi đây bác Cugaybinthuan ơi. Hehe. Bác cho em xin số điện thoại đi, lúc nào có dịp về anh em kéo qua Gia Huynh làm vài kèo cho vui. Em Bảo ( 29 tuổi ) - 0906 850 080. Facebook : Quốc Bảo/ Hotro mechim. Rất vui được biết bác,

HKL, tmc.gogang, hahai and 14 others like this.
  15. vankietkk

Thích đã nhận:
    553
    Bỗi nhảy dêm .trênh diển dàn các bác đã thão luận rất nhiều cách trị vv .nhưng hiệu quả không cao .nếu các bác tiết những con bổi hay .thì nuôi trần theo kiểu người malaisia.

HKL, nguoidaugio, tinhtinh_l and 4 others like this.
  16. cugay-khach

cugay-khach New Member

Thích đã nhận:
    11
    a Kiết mua mấy cái lồng trần ở đâu thể? Tồi đang muốn mua 1 cái nuôi trần thử...

17. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Bỗi nhảy đêm các bác thử với cách này xem sao:Tối các bác đem chim ra cây treo tới sáng, làm liên tục 2 đêm, rồi đem vào nhà treo 1 đêm, rồi đem lại ra cây treo 2 đêm , ...cứ làm liên tục 1 thời gian chim sẻ thấy kết quả.

HKL, tmc.gogang, thanhjjk and 8 others like this.
  18. vankietkk

Thích đã nhận:
    553
    3 tháng rồi không đi gác cu.chủ nhật vừa rồi trỡ lại bù gia mập.đánh được hai em.đem về một em.trã lại rừng một em.buổi tối gặp thằng con ngồi trên nét .nhờ nó đưa lên diển đàn cho vui.ở nhà có 2con bổi hay lắm nhưng cứ tầm 4 giờ sáng là nó cứ nhảy lambađa tróc cả gia đầu .làm đủ cách nhưng không hết.cuối cùng làm cho Em nó cái lồng trần.sau2 tháng em nó hết giãy đêm gái gù búa xua .thấy cũng là một cách hay nên đưa lên diễn đàn.cũng cách này tôi đã nuôi 2 con bổi sau một năm.đưa cho thằng em vợ dợt thành mồi trần.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:51 PM ----------

Chào bạn.lồng mình tự làm.dây cột chân tự bệnh.không đẹp trai.nhưng nuôi thì cũng được .mình ở bà điểm gần chợ.đt.0937035333.kiệt.chúc bạn khoẻ.

HKL, cugay-khach, ancugay and 9 others like this.
  19. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Bà Điểm .... Thì ra rất gần sát vách mà ko biết .... Hôm nào alo caphe6 Bác nhé....Vũ : 0934186267... rất vui được làm quen với Bác.
    Thân mến

HKL, tmc.gogang, hoan-nc and 6 others like this.
  20. whitelight

whitelight Member

Thích đã nhận:
    110
    Chủ đề này mình đã thấy đề cập nhiều rồi mà: Bác Hai Việt có chỉ 1 cách rất hay, bác mua 1 cái bình xịt nước cho hoa lan đó, khi con bổi giãy đêm thì bác xịt nước vào. Làm nh7 khoảng 1 tuân là hết. Bác thử xem sao nha. Nếu thành công thi nhớ báo cáo cho anh em biết.

Hai viet, hahai, nguoidaugio and 2 others like this.