Cách trị các bệnh nội-ngoại cho cá đĩa đơn giản

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Tan300, 10/10/07.

1. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Qua các bài viết của các anh đi trước cũng như kinh nghiệm góp nhặt từ bản thân, mình nghĩ lập ra một topic về các bệnh và thuốc trị bệnh cho các anh em một cách đơn giản nhất.
    Mình chia ra làm 2 nhóm bệnh là ngoài da và đường ruột :
    1/ Các bệnh ngoài da như nấm, mắt bị đục, kí sinh trùng, lở loét........
    Cách 1 :Sử dụng thuốc kháng sinh Tetracyline 500mg có bán ở các tiệm thuốc Tây.
    1 viên 500 mg sử dụng cho 50 lít nước và ngâm 24h. Sau đó thay 50% nước và bổ sung lượng thuốc mất đi, tức nửa viên.
    Nếu có thể thay được 100% nước thì hiệu quả sẽ cao hơn là do tetracyline hòa tan trong nước 24h sẽ đổi màu và mất tác dụng nên việc thay nước và bổ sung nước mới+ liếu thuốc mới sẽ không bằng việc bổ sung hoàn toàn thuốc mới và nước mới. Việc này cũng hạn chế rất nhiều vi khuẩn có hại đang hiện diện trong nước.
    Cách 2 : sử dụng formolin hay còn gọi là andehit fomic
    Theo quan điềm cá nhân của Tân thì trị bệnh = formol mang lại hiệu quả khá cao với liều sử dụng như sau : 1 giọt formol cho 1 lít nước ngâm 24h sau đó thay 70% nước và bồ sung một lượng formol = lượng vừa mất đi. ( anh em có thể mua đồ nhỏ giọt tại các tiệm bán hóa chất)
    Lưu ý : sử dụng formol trị bệnh có thể làm đuôi và vây cá "cháy" hay rụng đi một ít nhưng không gây hại.
    Ngoài ra cũng có thể sử dụng liều như trên để ngâm cá mới bắt về nhằm loại bỏ mầm bệnh.

2/ Cách bệnh đường ruột, đi phân trắng, sình bụng

Để trị các bệnh đường ruột trước tiên anh em cần nâng nhiệt độ lên 32-34 độ và duy trì liên tục. Ngày đầu không cho cá ăn và ngày sau nếu cá chịu ăn thì chỉ nên cho ăn lăng quăng nhằm tránh làm bẩn nước và giúp cá dễ tiêu hóa.
    Cách 1 : Metrodinazone hay thường gọi là Metro.
    Ngâm 1 viên cho 20 lít nước và không cần thay nước, và tốt nhất là gắn một máy lọc cho cá trong suốt thời gian trị bệnh.
    Cách 2 : nếu cá chỉ bị nhiễm trùng đường ruột mà vẫn chịu ăn thì ta có thề dùng kháng sinh Chloramphenicol 500 mg trộn với 100g tim bò và cho cá ăn.
    Cách 3 : nếu cá bị sán lãi thì anh em nên sử dụng Flubendazol 200mg pha với 100 lít nước
    Trên đây chỉ là một số cách thông thường để trị bệnh cho cá đĩa yêu quí của chúng ta, mong có thể giúp ích được cho anh em và mong anh em đóng góp ý kiến để hoàn thiện thêm kinh nghiệm của mỗi chúng ta.
    Nếu anh em có vấn đề gì có thể gọi cho Tân để chia sẽ, không nhiều thì ít: 0906.300.300
    Xin cám ơn anh em :D

tuananhhp thích bài này.
  2. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ba con cá đĩa lam mình mua về sau cùng (cách đây 3 tuần) đã bị đen mình, nấm và mắt có màn trắng đục, ngâm thuốc (sử dụng gói General Cure và Abocin bán ở hiệu cá cảnh) đến nay mà vẫn chưa hết, cá vẫn bung kỳ, ăn uống bình thường đã qua tình trạng nguy kịch nhưng rất èo uột. Vậy có thể đổi thuốc khác cho cá không vậy bạn?

3. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn có thể sử dụng tetracylin theo liều mình ghi ở trên và chú ý đến pH nước, nên hạ xuống tầm 6.5 vì pH quá cao cũng gây ra hiện tượng mắt cá có màn trắng.

@all : bạn nào có thắc mắc có thể để lại số đt và triệu chứng, nếu được mình sẽ reply qua đt để dễ dàng hơn.

4. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cho mình hỏi làm sao biết khi nào thì cá bị nhiểm trùng đường ruột và khi nào thì cá bị sán lãi

5. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo mình, cá có biểu hiện chán ăn, màu sắc tái đi, bơi lờ đờ, bụng teo lại là nhiễm trùng đường ruột. Sán lãi cũng một phần giống như vậy.

6. huycan

huycan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Tan 300 nhiều sau khi chữa bệnh gho cá bằng formol thì bây giờ đàn cá còn lại cửa mình đã khỏe lại rồi. Nhưng còn con bông xanh nó không chịu ăn mà chỉ nằm một góc ( mình nó không còn tiết nhớt nữa)Mình vừa đổi cho ăn thức ăn đông lạnh thay cho trùng chỉ cách đây mấy ngày ko biết có phải vậy mà nó bỏ ăn ko ?

7. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu được thì bạn nên bắt riêng bông xanh ra và sưởi 32 độ, nếu sau 1 ngày không khá hơn thì đánh thuốc metro như trị đường ruột nhé( cho cá ăn lăng quăng).
    Chúc cá bạn mau khỏe.

8. cáLaLàng

Thích đã nhận:
    1
    Có 1 con bồ câu da rắn cũng bị đường ruột, bụng to như ông địa, bơi lờ đờ, bỏ ăn, sáng nay thải phân có màu trắng đục, như vậy xài Metro đúng k mấy bạn? Hồ mình 8 tấc chứa khoảng 140 lít, xài 7 viên metro được k?

9. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    sài 8 viên đi bạn tại hồ nhà mình 60x30x30 đã sài 6v rồi hồ của bạn đến 80cm sài 8v đi.Chúc bạn thành công

10. cáLaLàng

Thích đã nhận:
    1
    Thanks! Đã trị khỏi em bồ câu. Hôm nay đến 1 em lam đã 6 tháng tuổi, trước kia tính khí sung mãn, hung dữ ham ăn y như cá la hán. Vài ngày nay nó bị sao ấy, cả đàn xúm lại ăn mà nó vẫn treo mỏ không lại giành ăn như trước, không ăn trùm, không ăn tim bò, bỏ lăng quăng thì nó đớp lấy lệ vài con rồi rút vô máy lọc đứng nhìn. Cá vẫn bung kỳ bình thường nhưng mà màu sắc kỳ lắm, chỗ đậm chỗ nhạt, có 1 lằn đen đậm trên thân, bụng cũng không to lắm. Nó bị gì các bạn?

11. dnt6288

dnt6288 Member

Thích đã nhận:
    2
    cá tự nhiên chết

Cho mình hỏi có trường hợp nào cá ăn no quá chết không? Đêm qua lúc 10h mình thấy nó ăn nhiều lắm ( lăng quăng khô ). Sáng nay thấy chết cứng rồi. cá lam xanh, khi chết phần trên và dưới cá vẫn xanh, phần thân thì thâm đen lại. Tiếc quá! Trước đó cá vẫn bình thường.

12. soft

soft Member

Thích đã nhận:
    0
    Tan300 giúp mình với. Bầy cá nhà mình bị sưng một bên mắt, nhìn thẳng thì thấy đục. mình đã chữa bằng tetra loại con nhộng 500mg cặp sưởi 32 độ, 3 ngày rồi mà ko thấy bớt. giờ phải làm sao đây. giúp mình với, đừng để cá mình mù. có gì nhắn tin mình để mình gọi bạn. dt 0918.788.611 thanks

13. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá Lam rất khó chịu trong việc tiêu hóa thức ăn vì nó rất hay bị bón. Có thể là do cá ăn không tiêu, tức bụng mà chết.

14. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đã hướng dẫn cho anh soft, có vấn đề gì cứ liên lạc với em nhé :)

15. soft

soft Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks tan300 nhiều, hiện giờ đang chữa có gì mới sẽ hỏi sau

16. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Xem lại phân cá xem có bị đường ruột không :)
    ......................

17. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá mình bị trắng hậu môn rồi từ từ lan khắp mình,có cách trị ko vậy:conused:

18. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bemit có thể nói rõ hơn 1 tí được không, trắng là trắng như thế nào, nấm trắng hay sao.

Thân,

19. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình mỗi lần cho ăn là trơ nên hung dữ à, có một con tấn công mấy e còn lại rượt chạy như phim luôn ..hix, kg biết có vần đề j kg nữa??

20. ltmt

ltmt Member

Thích đã nhận:
    0
    Giúp mình với.

Cuối tuần trước bầy cá nhà mình tư nhiên co kì và vây, ko căng như bình thường, tập trung lại 1 góc hồ gần máy lọc nước, ăn ít, một số con xanh thì đen thân, nồi sọc. sáng thứ 7 đem hộp lọc ra rửa thì thấy quá nhiều con sán nhỏ màu trắng dưới đáy hộp. Qua nay bầy cá vẫn vậy, chưa thấy khỏe hơn chút nào hết. Mình ko biết tụi nó bị nấm (lúc trước đã bị 1 lần và bị chết vài em) hay là bị sán nữa. Tân chỉ giúp mình với...~X(