Cách trị giun sán trong hồ cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi cavangsutu, 30/5/07.

1. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Thời gian gần đây tôi thấy các bạn tranh luận về vấn đề này khá nhiều , sau đây tôi xin giới thiệu cách trị đơn giản nhất mà tôi đã từng sử dụng và thấy rất hiệu quả.
    Đầu tiên các bạn đo diện tích bể của các bạn và đi cắt 1 tấm kính ngăn, mua 4 mút dính kính, băng dính mầu để cho cá không nhìn sang được bên kia
    Và sau khi đã gắn vào bể
    Do bể tôi quá nhiều sán đến mức nhìn trắng bể, do vậy tôi phải mua 100 ngựa vằn + 20 Secam
    Kết quả là sau 3 tiếng không nhìn thấy 1 chú giun với sán nào nữa
    Đây là tổng thể bể sau 5 tiếng
    Tốt nhất là các bạn cứ để nguyên vách ngăn khoảng 2 tuần .
    Chúc các bạn có những chú cá đẹp và trong bể không còn những vị khách không mời này nữa.
    Cavangsutu

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cách này hiệu quả nhưng quá tốn kém bạn ạ . Nhưng cái chính là có tác dụng...Vẫn còn rất nhiều cách có tác dụng nhưng k tốn kém lắm.:applause: :applause: :applause:

3. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trước mắt có hiệu quả như vậy nhưng Vấn đề đặt ra: Giun hay sán là loại kí chủ sống được trong hệ tiêu hoá của cá. Vậy :
    + Tại sao dùng cá khác ăn những con này thì cá khác không bị giun?
    + Điều gì chắc chắn cho cách làm này hiệu quả?

Ý mình nói là những con cá nhỏ này có chắc là chúng không bị nhiễm giun sau khi ăn giun, sán!

4. cavangsutu

Thích đã nhận:
    19
    Tốn kém hay không còn tùy thuộc vào bể của các bạn bị giun sán nhiều hay không mà thả nhiều hay ít, có thể chỉ cần thả 5 đôi ngựa vằn , giá thành 1 đôi = 2K thì 5 đôi x 2K = 10 K ( tôi nghĩ mức đó không quá tốn kém )
    Nếu muốn ít tốn kém nữa bạn có thể thả cá mồi vào ( tất nhiên là cá mồi nó mang nhiều mầm bệnh nguy hiểm )
    + Loại nào thì mình không biết nhưng đối với ngựa vằn và secam thì giun và sán là món khoái khẩu của nó, còn câu hỏi của bạn về vấn đề cá ăn giun sán thì bị giun , bạn có thấy người ta hay mua giun ( trùng chỉ ) về cho cá của mình ăn không, chẳng lẽ cá cứ ăn giun là bị giun hay sao ??????
    + Câu 2 của bạn thì đáp án cũng như câu 1 mà thôi.
    Cách này là tôi đã dùng và thấy nó hiệu quả Post lên cho anh em tham khảo, nếu anh em thấy cách làm này tốt thì làm còn nếu thấy không khả thi thì có thể dùng cách khác.

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Vậy là thêm 1 cách trị giun trong hồ cá, mình thấy cách hay và có thể áp dụng, thay mặt anh em mình thanks bác nhé.

6. huyenchan

huyenchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Uhm cám ơn bác đã chỉ bảo thế la hồ em ko còn giun sáng nữa mà bác ơi hồ em có sỏi vậy cũng tha cá luôn ah có bị gì ko bác

7. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác nha,khi ngựa vắn và secan dùng xong sẽ là mồi cho la hán,cá rồng,đúng là tiện lợi hết sẩy..:D

8. thaicodon

Thích đã nhận:
    1
    ờiTrời! Bạn phải phân biệt giun kí sinh (lãi kim, giun móc, ...) và giun không là dạng kí sinh (trùn chỉ, trùng đất) chứ !
    Giun, sán trong hồ mình quan tâm là loại kí sinh gây bệnh (suy dinh dưỡng, gĩam hệ miễn dịch, ...).

9. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình cũng có thời gian hồ cá của mình bị như bạn vậy. Mình chỉ cần thay 1/2 nước hồ sau đó bỏ muối hột vào khoảng nữa ngày là tụi nó biến mất khoảng 80% rùi dần dần biến mất hết. mình nghĩ chúng không chịu nỗi buông ra bị máy lọc hút hết. Cũng hiệu quả lắm ít tốn kém.

10. thaicodon

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn có biết cách phát tán của bọn giun kí sinh và sán như thế nào không?
    Giun kí sinh: bằng trứng.
    Sán: Bằng đốt thân của cô thể gồm nhiều đốt (hàng ngàn đốt).

Trứng và đốt thân này đi vào kí chủ (cá, người) qua đường tiêu hoá (ăn phải thức ăn chứa trứng giun và đốt thân sán). Vì vậy, cá khác ăn những con này vào có chắc là nó không nhiễm hay không? vì : đối với mỗi loại giun, sán sẽ có kí chủ tương ứng.

vd:
    Sán chó: kí chủ mật, gan,.. chó vả con người (đích cuối cùng).
    Lãi (hay giun) : heo, chó, người. Một số loại này khá nguy hiểm vì chúng có thể ở bất kì đâu trong cơ thể (kể cả mắt, não).

Vì vậy trong một topic, mình có yêu cầu:
    + Khi thao tác hút hồ cá (hút cặn, thay nước,..) nên cẩn thận vệ sinh.
    + nước hồ cá nên đổ trực tiếp xuống bồn cầu (tránh lây nhiễm).

Muối là cách trị giun khá hiệu quả do muối làm thay đổi điều kiện sinh lý của giun. Lớp da của chúng là nơi hô h6áp cũng như bài tiết do vậy có lớp nhầy. Muối tác động vào bề mặt da làm thay đổi sinh lý nên giun không thể sống bình thường (có thể chết hoặc không do nồng độ muối).

11. cavangsutu

Thích đã nhận:
    19
    Nếu các bạn còn ngại không hiểu cá ăn giun sán vào có bị giun không thì đơn giản nhất là khi trong bể không còn giun sán nữa các bạn bắt mấy con ngựa vằn và secam ra và bỏ đi thôi. ( thế là khỏi lo cá Rồng hay La Hán bị giun hay không vì chúng nó có ăn mấy con này đâu )

Vậy là STOP vấn đề cá bị giun tại đây nhé, ai thấy cách nào hay thì làm thôi.