Cách trị rận, mạt cho chim

Thảo luận trong 'Bệnh và chữa bệnh cho chim cảnh' bắt đầu bởi haohao, 21/9/08.

1. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Được 1 tiền bối chỉ giáo, mình tới ngã 3 Mạc Đỉnh Chi và Trần Cao Vân mua lọ thuốc trị rận cho chim cảnh, ko chỉ trị sạch rận, mạt mà kiến, gián và ruồi cũng biến lun, sản phẩm có tên ECOF 400 sản xuất bởi Cty Gấu Vàng, sử dụng rất tiện lợi, pha 5ml vào 1 lít nước rồi phun trực tiếp lên vật nui, mình phun lên cả máng ăn, nước uống lun cũng vô tư :D. Sản phẩm được đóng trong lọ thủy tinh lớn hơn ngón tay cái chút, dung tích thực là 5ml, giá 8k.
    Thấy hay nên mìn post bài cho các bạn tham khảo, ko có ý quảng cáo gì đâu nghen :p, nếu có trùng chủ đề thì mod nhập bài dùm em lun hen, thân.

2. thanhtumap

thanhtumap Member

Thích đã nhận:
    1
    chất lượng không vậy bạn ? Bạn dùng thử bao nhiêu lâu rồi ?

hongphucc thích bài này.
  3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Mình đã thử nghiệm, kết quả hoàn hảo :applause:nên mới post bài chia sẻ~X(, ko phải chỉ nghe đồn =;rồi nói đại đâu nha :D, thân.

4. thanh hải

thanh hải Guest

Cám ơn haohao nhiều tuần sau mình về TP mua 1 chai.

5. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    cảm ơn bác haohao .mai em phai qua thú y mua 1 lọ về dùng cho chim nhà em mới được:)

a.thaiq thích bài này.
  6. thanh hải

thanh hải Guest

Nhờ bạn haohao chỉ rõ địa chỉ, tên cửa hiệu bán thuốc...Cám ơn nhiều nhé.

7. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Ngoài bắc có cái đó không các anh? Tôi cũng đang muốn tìm thuôic diệt kiến mà không ảnh hưởng đến chim

8. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Bác đi tới ngã 3 í, cóa mấy cửa hàng nằm liên típ nhau trên đường Mạc Đỉnh Chi lựng, bác vô hỏi đúng tên và giá tìn thì mua, mình ko nhớ rõ địa chỉ và hình như cũng hông có tên cửa hàng thì phải, mí cửa hàng đóa chuyên bán thuốc thú y ah. Thân.
    Mí loại nì chắc bác phải vô hiệu thuốc thú y hay sản phẩm cho chăn nui mới có quá. Thân.

Last edited by a moderator: 24/9/08
    a.thaiq and hongphucc like this.
  9. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    kinh nghiem tri rận mật cửa aothuatgia

chấm vao đầu ngón tay khoảng 3-4 giọt dầu gió xanh và cho vào nước cho chim tấm.khoảng 2-3 lần là hết.không hết cứ gọi điện chủi 0985926272.đây là cách mau và nhanh nhất để trị rận mạt không ảnh huong tới chim.

a.thaiq, Cu Au, hongphucc and 9 others like this.
  10. thanh hải

thanh hải Guest

Cám ơn hao hao nhiều, thứ bảy này mình đén đó mua.

11. thanh hải

thanh hải Guest

Nhờ bạn Aothuatgia cho biết thêm nếu mình dùng máng tắm khoảng 2,5 lít - 3 lít nước thì sử dụng bao nhiêu dầu xanh.
    Dầu gió xanh hiệu con ó (Singapo) phải không bạn?

12. Aothuatgia

Thích đã nhận:
    48
    ?

đúng rồi đó bạn.bạn dùng khoảng 2 giọt dầu gió xanh(tương đương 2giot thuốc nhỏ mắt)cho tắm vài lần là chim hết bọ mạt.nhưng quan trọng chuồng chim cửa ban có sạch hay không nửa.bạn nên sử dụng 2 miếng lót đáy lồng để luân phiên thay nhau.có như vậy chim ko bị bọ mạt tấn công.còn ngừa bọ mạt thì 10 bửa nửa tháng cho 1 vài giọt dầu gió vào trong nước cho chim nó tắm.

hongphucc thích bài này.
  13. yeucaliathia

yeucaliathia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    ồ cám ơn anh Aothuatgia nha con sáo nhà em cũng đang bị rận dể mai em thử xem^^

14. thanh hải

thanh hải Guest

Hôm qua mình cho 3 giọt dầu vào máng tắm khoảng 3 lít nước, chim tắm tốt (chim đang rụng lông nên chưa dọn sạch lồng được), mình có cho 4 -5 giọt dầu vào đáy lồng, vậy có ảnh hưởng đến lông mới mọc không? nhờ bạn aothuatgia cho biết thêm, cám ơn bạn nhiều.

15. Aothuatgia

Thích đã nhận:
    48
    .

to:yeucaliathia.bạn tắm chim bạn khoảng vài lần nếu thấy có kết quả thì báo cho anh em trên diển đàn biết mà áp dụng.
    to:thanh hải.ko sao đâu bạn cho chim tắm vài lần là sẻ hết bọ mạt thôi.nhưng điều quan trọng là chuồng chim của bạn phải sạch sẻ trước tiên.
    Cách cho dầu gió xanh vào nước cho chim tắm là bí quyết của 1 người bạn nan nỉ riết anh ta mới chỉ đó.trước khi mình biết cách này thì có 1 con lửa đả ra đi vì sửng dụng thuốc xịt muổi đó các bạn.tuy đơn giản mà rất hiệu quả.nếu các bạn trên diển đàn áp dụng thấy hay thì thanks aothuatgia cái nha hi hi...........

hongphucc, bvchung, AndyHuynh and 8 others like this.
  16. quocdatvungtau

quocdatvungtau Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào bạn!mình cũng có cách trị rận mạc rất hiệu quả nếu bạn tin thì hãy làm thử.bạn mua một bịch thuốc Rầy Nâu Hai Lúa Xanh về pha với 10 lít nước( có thể chia theo tỷ lệ) mà cho chim tắm.thuốc này chỉ có tác dụng đối với kí sinh trùng và động vật không có xương sống thôi. bạn diệt gián,kiến,ve chó rất tốt

hongphucc and thuyvnpt like this.
  17. yeucaliathia

Thích đã nhận:
    173
    em tắm cho chim có 1 lần a` mà chẳng thấy bớt ji hết vậy anh Aothuatgia ???

18. yeucaliathia

Thích đã nhận:
    173
    a` cho em hỏi xíu là có cần phơi nắng cho chim dc ko vậy mấy anh và cách đó trị bớt dc mạt ko vậy thanks mấy anh nhìu ^^

19. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Phơi nắng cũng góp phần hạn chế các loại kí sinh, bạn nên phơi nắng buổi sáng cho chim mỗi ngày khoảng 30 phút, tốt cho cả chim và chủ (giảm bớt mùi hôi của phân chim :D ).

hongphucc thích bài này.
  20. yeucaliathia

Thích đã nhận:
    173
    aaaa cảm ơn anh nha a` với lại em bận đi học thường xuyên chỉ có buổi sáng CN la` nghỉ vậy buổi trưa mình hơi nắng dc ko vậy anh ???