Cách trồng cây ( dành cho bạn mới)

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi thelonelywarrior, 23/2/08.

1. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ở đây chúng ta ít nhiều sẽ gặp khó khăn khi trồng cây xuống nền hồ,nên mình post bài này để giúp các bạn mới đỡ vất vả hơn
    ** Dụng cụ: chúng ta sẽ dùng 1 loại NHÍP(ở TPHCM mình chỉ biết gọi thế), trên 4rum gọi là PANH :D,loại to dùng để trồng cây chứ ko phải dùng để nhổ lông nhé :p
    các bạn có thể mua tại cửa hàng thủy sinh,bạn nào "ko thích" thì dùng cây inox hoặc nhôm -đường kính 0,5cm+dài 60-70cm bẻ đôi lại,dùng búa đập dẹp 2 đầu,gia công sao cho hình dạng giống cây kìm ,bề rông 2 đầu từ 3-4mm
    -với loại nền tự chế,lớp sỏi dày phải trên 5cm thì mới dễ cắm và nền ko bị vẩn đục
    -các loại nền như ADA thì ko có yêu cầu về lớp sỏi cái này
    ** mực nước ko giới hạn nhé các bạn,ít nhiều gì đều cắm dc tuốt ^^,ít thì dễ cắm nhưng khó theo dõi trực tiếp.
    **Cách trồng:
    +với cây thân to+dai như bảo tháp,sunset,hồng liễu...... cắm thẳng trực tiếp xuống lớp sỏi,sâu khoảng 4-3 cm,dùng tay giữ thân cây ko cho nổi lên,sau đó mới rút "panh"
    +với các loại cỏ như cỏ thìa với bộ rễ nhỏ mảnh nhưng dài: bạn dùng tay gấp sợi rễ đó lại,chú ý là gấp nhẹ tay,ko để rễ bị dập gãy,chiều dài khoảng 3-4cm,sau đó cắm thẳng xuông nền cho đến khi "gốc" chạm mặt sỏi,nhích hoặc xoay nhẹ để sỏi ôm vào,có thể dùng tay giữ nhẹ ,sau đó rút panh nghiêng 1 góc >30 độ hoặc dịch ngang panh 1-2cm rồi rút lên
    +với các loại thân bò như trân châu nhật:dùng panh kẹp 2-4 nhánh,vùi xuống nền 2 cm,nhích ngang panh từ từ đến khoảng 1-2cm thì rút nghiêng,các bạn nên thật kiên nhẫn khi trồng những loại này .
    với các bạn mới trồng cây ,mình khuyên nên dùng tay giữ cây khi rút panh,khi quen rồi thì chúng ta chỉ cần "nhích nhích" cây panh là xong:D:D

2. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng làm như thế chiều qua, nhưng sáng nay ngủ dậy thấy mấy chú chân châu nhật nổi lều phều treen mặt bể, chán quá

3. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    tớ trồng chân trâu mà rễ nó cứ nổi hêt nhưng cây không nổi, chẳng bít phải làm sao nữa???

4. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    rễ nổi ah,vậy bạn cắm sâu hơn nữa đi,nhớ là phài nhích nhích cho sỏi lấp khoảng trống rồi mới rút panh ra

5. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Các loại cây thân đốt(Trân Châu, La Hán, Diệp Tài Hồng...) đều có rể giả, rể này dùng để bám, giữ cây ko bị trôi nên các bạn có thể cắt rể rồi cắm cho dễ, ko ảnh hưởng đến cây.

Các loại khác như cỏ(cỏ Nhật, cỏ thìa, dùi trống, cỏ cọp, hẹ...) ta cũng có thể tỉa bớt rể. Sẽ ảnh hưởng chút ít đến tốc độ phát triển của cây(cây cần thời gian để ra rể mới) nhưng sẽ thẩm mĩ và dễ thao tác(rể ko bị trồi lên trên, dễ cắm cây hơn)

Các loại cây dạng củ/hạt(xà lách chẳn hạn) ta cũng có thể tỉa bớt rể và cả củ của nó, dĩ nhiên cũng như cỏ, ta cần thời gian và phải đảm bảo có đủ dinh dưỡng để cây phát triển.

6. Aquanana

Aquanana Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái đó là rễ thiệt, không phải rễ giả, rễ giả chỉ có ở các loại thực vật bậc thấp như rêu hay dương xĩ, hay còn gọi là căn trạng.

theo ý của mình, cây có rễ thì trồng dễ hơn, nhưng việc tỉa bớt rễ là cần thiết.

Khi trồng, nhúng phần rễ cây xuống nước, rồi nhấc lên cho rễ tụm lại.
    Kẹp nhíp vào khoảng 1/3 rễ tính từ dưới lên, rồi cắm xuống nền, khi đến độ sâu cần thiết thi nhẹ nhàng thả ra, đồng thời lắc nhẹ nhíp, rồi nhẹ nhàng kéo nhíp lên.

Đối với những cây thân đốt mà chưa có rễ, vị trí kẹp là phần gốc của cây, cũng vẫn nhẹ nhàng cắm, lắc, rút :D

Đối với những cây bụi lớn, có củ to, mình thường trồng bằng tay. Tỉa bớt rễ, rồi dùng tay ấn phần củ xuống nền, đồng thời lấy tay lấp sỏi xung quanh lên để giữ cây không trồi lên.

Đó là kinh nghiệm của mình.