Cách trồng cây Sung như thế nào?

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi Aothuatgia, 24/3/08.

1. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    các bác bác cho em hỏi cách bứng và trồng cây Sung. mình chỉ tách cái bành của cây Sung dâm ố sống không.? em cảm ơn các bác nhiều

2. lnqh

lnqh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Sống! Còn chăm sóc sung thì phải vất vả lắm đó. Cây sung rất dễ bỏ cành nếu cây không khỏe. Bạn thường xuyên thay đất và bón phân cho cây.

3. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chăm sóc cây sung

Đúng là cây sung dễ bỏ cành. Mình mua 1 cây sung bon sai chơi hôm tết. Đến giờ các tán cây sung chết hết rùi, nó lại mọc cồi mới nhưng mất "thế" của cây rồi. Mình là người không có kinh nghiệm nên mong mọi người hướng dẫn.
    Có phải gốc sung nào không ra trái là kô thể chăm cho ra trái phải không các Bác. Mình nghe nói vậy như là cây "Đực cây cái" có phải không các bác.
    Đây là hình cây sung bây giờ...thảm thương chưa...

4. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Cây sung trồng ngoài đất sau khi có trái, trái rụng hết còn lại cái cùi hoa bám vào thân cây mẹ, và cùi hoa này không rụng đi, năm sau từ cùi hoa này sẽ đâm ra những chồi mới và tiếp tục cho trái, nếu ta cắt bỏ cùi hoa này đi thì cây sẽ không tự mọc ra chồi mới ở vị trí cũ trên thân để cho trái nưã, và như vậy thì trái sung sẽ ngày càng mọc ở trên cao ở vị trí mà thân đủ già để cho trái. Vì vậy cần chú ý khi bứng cây vô chậu không được cắt bỏ những cùi hoa này, nếu không cây sung sẽ rất khó có trái, phải đợi những phần thân mới già đi mới cho trái, mà lúc này tráo ở đâu gần ngọn chứ không thể có trái đơm kín cả gốc được nưã!

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Các bác mua sung bonsai ở những người bán rong cẩn thận nhé! anh bạn mình mua 1 cặp sai chi chít trái trên thân, về nhà vài ngày mới biết người ta dùng keo gắn trái lên mà phải nhìn thật kỹ mới phát hiện ra. Đúng là không ngờ...:D

6. trungtrucdo

trungtrucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    theo em nếu muốn trồng sung nên tìm mua cây đc mọc từ hạt vì sẽ cho bộ rễ,gốc đẹp hơn so với cây triết cành và khả năng bói quả cao hơn,nếu cây triết có thân,gốc to một số ng tác động thêm bằng cuốn dây thép chặt vào gốc hoặc tạo các vết băm trên gốc để kích thích bói quả.

7. phonui

phonui Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên cắt bỏ phần ngọn đi rồi nuôi chi mới thì nhìn cây sẽ cân đối hơn.Bộ đế nhìn ko chắc chắn làm cây trông rất yếu

8. Huyền Trang

Huyền Trang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách trồng cây sung cảnh

Các bác cho em biết với. Cách trồng cây sung trong chậu và làm thế nào để cây sung ra quả với. Em có trông 1 cây sung đã 3 năm nay (cây sung chiết) mà mãi không ra quả.
    Em xin cám ơn nhiều.
    địa chỉ của em là: huyentrang_c@yahoo.com.vn

9. mr_den

mr_den New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin tra loi cho em làm thế nào cho cây sung ra trái vao dip tết. em xin cảm ơn

10. hoa@vũ

hoa@vũ Member

Thích đã nhận:
    2
    em củng mới mua 1 cây sung về, lúc đầu trồng trong chậu sâu sau đó về em bỏ bớt đất , cát bớt rễ đi và trồng lại sang chậu nông. đuợc 10 hôm rồi ,ko biết có sống ko mà mầy hôm nay thấy bị rung vài lá. mong bác nao có kinh nghiêm chỉ giáo giùm em với. xin cảm ơn!!

11. hapm

hapm Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Chơi sung thì cũng thích nhưng sợ mua cây dởm, đem về trồng chỉ phí chậu.