cách trồng cây

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi ruaxitin, 10/3/10.

1. ruaxitin

ruaxitin Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người,

Em mới tập tành chơi thủy sinh nên đang còn mơ hồ lắm, cho em hỏi là cây khi mua về (trừ TCN, NMC) em trồng luôn cả cụm xuống (bằng cách quấn 1 lớp bông mỏng) để tạo thành chùm rậm rạp thì cây phát triển có tốt không, hay là phải cắm từng cây riêng rẽ? Nếu cắm từng cây riêng thì khó cắm sát lắm vì em đổ đầy nước rồi..

2. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    cắm từng cây thôi bạn ơi, từ từ cây sẽ lên rậm, bạn nên đưa thêm thông số hồ để mọi ng biết để tư vấn nữa chứ, hồ bao nhiêu, nền gì..v...v....

3. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    khó mà cắm được từng cây với NMC, TCN. Đành phải từng cụm, càng nhỏ càng tốt, cắm sâu khoảng 1-2cm sao nó không nổi là ok, mỗi cụm nhỏ này cách nhau 3-4cm để cây có điều kiện phát triển.

4. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Chia thành từng khóm như cấy lúa ấy bạn. Mình cứ 1 đám tầm bo lại bằng cái đầu ngón tay là ok. Rồi dần dần nó mọc lan ra.

5. ruaxitin

ruaxitin Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ em 90x45x45 (ông làm hồ hiểu sai í nên chia ra mất 10 cho cái lọc bên cạnh, với lại làm kiếng giằng bên trên :(( ), nền redhighland, lọc tràn, 4 đèn jebo trên 2 máng tự chế, CO2 tự chế cắm thẳng vào đầu ra của máy bơm (nhưng ở bộ đếm giọt thấy tòan ra bọt li ti rất nhỏ, ra từng đợt một nên k biết đếm thế nào)

Em mới setup được khoảng 2 tuần rồi, hôm qua lại mới trồng thêm một loạt cây nữa (cái vụ trồng nhiều đợt này em nghĩ là không tốt bằng trồng một lần??? )

Để em kiếm cái máy chụp hình post lên rồi mọi người góp ý dùm em với.