Cách trồng lan trong chai

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi x-youtoo, 5/6/12.

1. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Số là có người thân gửi tặng 03 chai đựng lan nhỏ.

Mỗi chai có 10-20 cây tùy loại, mỗi chai đựng 1 loại lan (Hồ Điệp, Ngọc Điểm, Dendrobium)

Giờ muốn đập chai nuôi ra bên ngoài môi trường thì phải làm sao hả các bác cao nhân.

Hình minh họa:

MAVOI, muoivankhatmau and vinhlisheng like this.
  2. xXxkenshixXx

xXxkenshixXx Active Member

Thích đã nhận:
    114
    theo kinh nghiệm trồng hồng môn của mình thì đầu tiên bạn ra tiệm mua 1 gói Acti No Vate 1sp về ,dùng nhíp gắp cây ra khỏi chai , xong ban rửa cây bằng nước sạch , rửa cho sạch đem ra để ráo nước , bạn dùng Acti No Vate 1sp pha với nước sạch (pha theo liều lượng chỉ dẩn , khoản 5l nước là đủ ) ngâm cây vào thuốc khoản 30p rồi vớt ra trồng thôi , về phần giá thể nên xử lý cho thật kỉ , đó là kinh nghiệm trồng cây mô hồng môn trong chai của mình ,giá thể hồng môn thì khác với lan nên mình không đề cập đến ...

---------- Post added at 10:04 AM ---------- Previous post was at 09:46 AM ----------

mình bổ sung thêm , 1 gói Acti No Vate 1sp có thể pha cho 16l nước ,trước khi trồng bạn nên xử lý giá thể trước , bạn dùng nửa gói Acti No Vate 1sp pha với nước tưới lên giá thể trộn đều rồi ủ khoản 1 tuần xong đem ra trồng thì rất tốt cho cây , có thể ngừa được nấm bệnh , phần còn lại thì để dành ngâm cây ...

MAVOI, x-youtoo and vinhlisheng like this.
  3. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Cám ơn bác đã tư vấn, tiện thể cho mình hỏi là thuốc của bác có bán nhiều ở Sài Gòn hem, mình chỉ sợ tìm mua mà không có thôi.

vinhlisheng thích bài này.
  4. xXxkenshixXx

xXxkenshixXx Active Member

Thích đã nhận:
    114
    mình nghỉ loại này thông dụng nên không khó tìm đâu bạn , muốn biết chính xác bạn lên google bấm tên thuốc vào tìm hiểu thêm

MAVOI, x-youtoo and vinhlisheng like this.
  5. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Xin chào ACE!
    Mình đã từng trồng lan trong chai nên muốn nói lên vài điều, nếu có gì sai xin lượng thứ nhé.
    Khi các bạn lấy cây ra khỏi chai rồi thì, đối với những loại lan có lá dầy như vanda, hồ điệp, ngọc điểm...vv thì các bác đừng nên trồng liền, các bác hãy sắp cây vào một cái rổ cạn rồi để ở nơi thoáng mát, không bị gió lùa, không tưới một ngày để cho cây ráo nước, dùng thuốc diệt vi khuẩn như Agrimycin( mua ở tiệm thuốc thú y), Kasuran để phòng trị bệnh thối do vi khuẩn xâm nhập lúc lấy cây ra khỏi chai do bị xây xát ở những vết thương trên lá và thân cây, đến lúc này thì trồng được rồi.
    Còn đối với lan đa thân như dendro, cattleya..., sau khi ra khỏi chai thì có thể trồng ngay, trong giai đoạn trồng chậu chung các bác nhớ lưu ý là dendro, cattleya cây con dễ bị bệnh thối đen do nấm Phytopthora và Pythium thường xảy ra khi mưa nhiều độ ẩm cao, các bác dùng thuốc Alliette, Ridomil để phòng trị và phải phát hiện sớm nếu không bệnh này có thể làm chết cả chậu cây con trồng chung.
    Trong thời gian trồng cây con các bác nhớ quan sát vùng rễ xem có rệp sáp không nhé, vì khi mà rệp sáp lan xuống vùng cổ rễ thì rệp sáp sẽ hút hết nhựa cây, lan con sẽ bị suy và không phát triển tốt về sau, cây chậm lớn và ngọn bị xoắn lại, do cây đã bị lây truyền virus từ vật chủ là rệp sáp lây qua miệng chích hút của rệp sáp.
    Xin chào thân ái

x-youtoo and lulu like this.
  6. pisogaga

pisogaga Active Member

Thích đã nhận:
    2
    hay quá để mình mua một lọ về trồng thử, mình ghiền trồng hồ điệp mô lắm mà chưa dàm làm