Cách trồng Trân Châu ?

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi lechau, 12/8/07.

1. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Bể nhà em dc 1 tháng rồi, đa số các cây thì phát triển tốt còn mớ Trân Châu Lá Tròn thì héo quắt, chúng ra nhìu nhánh con nhưng mọc ko dc dài ra mà bắt đầu úa vàng và dập.
    Bác nào bik nuôi loài này, hay bik về điều kiện chăm sóc chúng cho em ý kiến với. VD như chúng có cần nhìu ánh sáng hay CO2 ko ? Cần Phân nền ra sao ? nhiệt độ ?
    Ah còn 1 cây nữa cũng bị tương tự là cây Hẹ nước. Lá cũng úa vàng y như thế.

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    đặc điểm của trân trâu là cần sáng nhiều,thế thì nó mới bò,cả CO2 nữa,giúp cây thở và PT nhanh.nói là thế nhưng đây là một loài cây khó chịu,ko phải anh cũng trồng thành công.có người trồng nền tự trộn thì lại lên nhanh,phủ nền nhanh nhưng chuyển sang nền CN thì lại lên rất chậm,cũng có người lại nói ngược lại.nhưng nếu biết hết đặc tính của loài cây này thì đây là một "bãi cỏ" rất đẹp.còn về hẹ nước,thời gian đầu mình trồng,lá toàn bị rữa,hỏi ra thì biết là hẹ mới chuyển môi trường thường bị như vậy,nhưng trồng một thời gian thì mọi chuyện trở nên bình thường,điển hình là hẹ nhà mình mọc rất dài và nhảy con kinh lắm.còn bạn nói lá úa thì bạn xem lại nguồn nước,thành phần dinh dưỡng của nền...

3. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ủa, hẹ nước em dùng nền aquabase mà trồng được mấy tháng mà nó cao có 20 cm à, nhảy con thì lẹ thiệt nhưng hình như ko cao lắm, chiều cao tối đa của nó là bao nhiêu??

4. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    à, cho em hỏi nữa, em định dùng nền cho 8x và 9xko biết là có trồng được trân châu ko? em dùng hai bóng jebo1m, co2, hồ khoảng 29-30

5. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hồ nhà mình lúc đầu hẹ nhìn chán lắm,vài ngày lại bung gốc vì nền có 3cm ah.nhưng thời gian sau(3thán nó mới ổn định vì mới học chơi) cây bắt đầu nhảy con và dài ra đến bất ngờ,hồ ngà mình dài 67cm.lúc mua cây hẹ chưa tới 30cm mà bì giờ nó đã dài gần 50cm rồi,nhìn tụi nó rũ xuống phê lắm
    nền nào thì trồng cũng dc nhưng quan trọng là phải biết trồng,biết nhu cầu dd của từng cây mà chăm sóc,bón phân...chính đây mới là vấn đề khó mà ko phải ai cũng biết(như anh Codai đấy)

6. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    vậy hẹ nước của em chắc do thiếu dinh dưỡng nên ko cao hơn nữa?

7. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hẹ nước là loại cây dễ trồng, dinh dưỡng không đòi hỏi cao, bạn thử để cho nó ổn định xem, lá trong hồ mình dài khoảng 40-70 lận đó (cứ lâu lâu phải hớt tóc cho nó hi hi), nghe ai đó nói là hồ dài tới đâu là lá dài tới đó lun. Thân:)

8. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    trời đất, mấy cái lá hẹ nước của mình nó rữa hết phần trên rồi, lá dài cở 70cm lận đó, tiếc wa', mang từ bên anh Hiệp về.
    Nhìn wa nhìn lại thì chỉ thấy có mỗi cây cỏ thìa là phát triển tốt nhất phân nhánh liên tục và xanh mướt, mấy cây còn lại thì cây úa lá, cây cháy lá nhìn phát chán.

9. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    cho em hỏi thêm 1 1 câu nữa nè: Cây sinh sản nhìu hơn phát triển là do thừa hay thiếu chất nào vậy ? có vấn đề gì ko ? chả là mấy cây nhà em ko to ra như ngoài tiệm mà nó vẫn như èo uột, có điều cây nào cũng ra nhánh con hết, sinh sản lẹ lắm

10. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Theo anh nghĩ đó là biểu hiện của sự thiếu dinh dưỡng và thiếu sáng, Một ví dụ thực tế là anh cắm cây hồng hồ điệp ở đầu đèn, cái ngọn chính nó bị sun hết lá lại và đồng thời sau vài ngày nó mọc ra vài cái ngọn mới nhưng nhòm ốm yếu lắm, có thể lúc mới cắm cây chưa ra kịp bộ rễ nên thiếu dinh dưỡng ngọn teo lại

11. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Lechau xài nước gì vậy, nước giếng hay nước máy? Nếu là nước giếng thì sục khí trước ở ngoài 1 ngày thử xem sao...

12. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    em nghe nói hẹ nước khi mới khai thác từ môi trường tự nhiên về như sông suối mà cho vô bể thì chắc chắn sẽ bị rữa lá còn hẹ nước trồng lâu trong bể mà chuyển sang bể khác thì vẫn pt tốt...có 1 vấn đề nữa là hẹ nước kém nóng..cái nè em thấy chắc cũng đúng..khi nhiệt độ lên cao hẹ nước sẽ bị rữa lá..vì thế trồng hẹ nước ở nhiệt độ cao sẽ bị hỏng vàng hết..VD như trồng ở các bể ngoài trời để dưới trời nắng chẳng hạn !! hay khi trồng vào nền nào có hàm lượng phân cao nóng quá cũng dễ tử ( cái nè ko biết có đúng ko mọi người góp ý nha )..và 1 cái nữa em thấy hay hay..là càng trồng lâu lá hẹ nước có xu hướng nhỏ đi do bị cỗi ^^ trồng đẹp hơn...còn về chuyện nó sinh sản thì em nghĩ đúng là do thiếu sáng thiếu chất.hẹ nước nhà em giờ trong bể cũng đang đẻ nhiều..nhưng các loại cỏ em thấy khi nhiều chất cũng đẻ con rất nhanh !!!
    còn như anh cuội nói về cây HH đ thì em nghĩ là do môi trường nước , ánh sáng có vấn đề nhiều hơn là cây chưa kịp hấp thu dd..vì các cây của Tầu vận chuyển hàng tháng mà còn ngon lành nữa là !!! ^^

13. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hẹ nước em trồng lên cao vun vút, cắt tóc liên tục, mỗi tội mọc rêu xanh nhiều nên em đành phải di chuyển, nhưng cũng có lần em trồng những cây hẹ chỉ đẻ nhánh thôi, ko cao được
    còn Hồng Hồ điệp nhà em cũng bị như anh CÒI nói, em chưa có lời giải đáp :p
    với một số trường hợp quả thật điều kiện thiếu thuận lợi làm cây sinh sản nhiều hơn thật, chúng nó muốn duy trì nòi giống mà, tạo nhánh con để mong thích nghi với điều kiện mới, một số cây trong bể của em trước khi die toàn đẻ nhánh con nhựng rồi cũng chết cả :p

14. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    vậy có thể tỉa nhánh con đi, để tập trung phát triển chiều cao cho hẹ được ko?(giả sử là cây có đầy đủ dinh dưỡng, ổn định)

15. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi lúc em mới bỏ hẹ nước mua chỗ bac Codai vào hồ thì thấy lá vàng + có 1 số đốm đen trên lá nữa .không biết tại sao

16. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hề hề, tính bấm nút "trích" ai dè bấm lộn nút "thanks"

bây h cây hẹ nhà bạn còn bị ko ? nó có bình thường lại chưa ? nếu bình thường rồi thì cho mình thông số của bể nhá

17. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hề hề mình thấy cây hẹ như chết zđây đó .Nên mình lấy nó ra từ cái hồ mới làm hồ luôn rồi đang Tìm mấy anh trên 4rum xin cây hẹ nè :) hồ mình 75x45x50:D

18. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hẹ nước

Hẹ nước mọc rất mạnh và rất dễ trồng, hồ nhà mình mới trồng cây, nền tự trộn theo công thức của bạn Huung Nguyên, mới trồng được một ngày mà cây đã đâm chồi con, thân chồi to khoẻ, lá hẹ mọc xanh mướt hà. Mình nghĩ hồ của bạn Lê Châu có vấn đề về nguồn nước, có thể nước bạn sử dụng bị nhiễm phèn nhiều quá, nhất là khi bạn dùng nước từ giếng khoan chẳng hạn.

19. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hẹ hết cháy lá rùi, thì ra h mới bik, nó mới chuyễn môi trường nên thay lá. Cây cối trong hồ h khoẻ lắm.

20. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Sao cây trân châu nhật mình trồng nó không bò ra mà cứ đứng sựng cao nhòng thế các bác, buồn cười quá. Trồng TCN giờ phát triển thành TC thường rồi. Mình mới trồng 2 ngày thôi.
    Các bác có kinh nghiệm xin chỉ giáo