Cách trồng và chăm sóc xà lách nhật

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi nguyentrachuy, 4/11/07.

1. nguyentrachuy

nguyentrachuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hi,

Tớ mới tậu về một chậu xá lách nhật. Hổng hiểu sao lá nó ko xanh tươi mà có vẻ như nó vàng vàng. Tớ hỏi cửa hàng bán thì nó bảo là phân còn đầy đủ, ko cần phải thay phân khác. Nhìn chậu xà lách nhìn chán lắm.

Bác nào có kinh nghiệm trồng cây này rồi, vui lòng chỉ tớ với. Nhìn nó ngoài cửa hàng thi đẹp ghê. Đem về nhà thì.....

2. Henry NhaTrang

Henry NhaTrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Nước phải lạnh dưới 20 độ c, dinh duỡng thấp,nếu có thì chỉ nên bón phân nước thật loãng trong thời gian cây suy. Cắm rễ vào nền nông,chỉ nên tiếp xúc phần cát, sỏi tầng mặt 1.
    Lưu ý: không để dòng nước chảy mạnh của nước lọc "xộc" thẳng vào cây xà lách.
    Chúc thành công,

3. nguyentrachuy

Thích đã nhận:
    1
    hic hic. Làm sao nhiệt độ dưới 20 độ c đựoc nhỉ? Tớ thấy ngoài hàng cá nó cũng để cái bồn bự bình thường, nước tronb bồn vẫn bình thường chứ ko mát hay lạnh. Thiệt tình là ko hiểu nổi.

4. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nghe có vẻ rất chuyên nghiệp nhưng lại lòi cái đuôi, chắc là phải mua máy làm lạnh để trồng xà lách Nhật rồi, ngoài anh Codai em thấy quá trời xà lách xanh tươi ngay cả quạt còn không có huống chi là máy làm lạnh, lúc trước em có mua thử 1 cây về trồng đúng là chưa hiểu nên vùi cả gốc sâu xuống nền thế là lúc đầu 13 - 14 lá chỉ còn lại 4 lá, chạy ra hỏi thì nói là chỉ trồng cho phần rễ xuống nền còn phần củ phải để hở lên trên nền, làm y vậy thì thấy ra lại được 2 lá non nhưng vẫn còn èo uột lắm, chắc phải mấy tháng sau mới phong độ như ban đầu. Thân

5. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Tôi cũng đã trồng loại này.Ban đầu,lá bị vàng úa sau đó mủn ra.Tôi thấy hơi lo là cô bé xinh đẹp ấy sẽ ĐI.Nhưng sau quan sát , tôi thấy :
    - Có vẻ như mới trồng , khi chờ bén rễ , kiểu gì lá cũng úa.Một thời gian sau Em ấy sẽ thay áo mới rất mỡ màng
    -Em ấy liễu yếu đào tơ nên không thích bão táp mưa sa vào mặt em nó đâu.Đừng để nước xộc thẳng mặt em
    -Em ấy cũng khảnh ăn,cho em ăn vừa thôi,đừng cố gắng đưa đất nền ngập sâu nên tận cổ em nó.Khi nào quen,em ấy sẽ tự tìm để ăn.Bộ ăn của em nó (Rễ)cũng dễ trổ mạnh lắm !
    -Nhiệt độ cũng No problem gì đâu.Không quá câu lệ
    Mấy nhời tham gia,anh em góp ý thêm.tks

-

6. nguyentrachuy

Thích đã nhận:
    1
    Tớ mới mua chai FloraFer Green để đổ vào hồ. Chẳng biết là nó khó khả quan gì hơn ko. Giờ nhìn cây nó tàn tạ quá trời. Nhìn lá nó vàng úa thấy mà thương. Nó mới vừa nhú một chồi con lên, tớ thay nước cho nó. Chẳng biết phải vì vậy mà cái chồi non đó héo luôn ko. Tớ vẫn còn cho nó trông chậu. Gốc không có ngập sâu trong cát lắm. Nước của máy lọc cũng ko có thổi trực tiếp vào nó.
    Mỗi lần thay nước xong tớ có cho vào hai loại:
    +Nước hạ clo
    +Nước làm sạch nước hồ.

Giờ thì hy vọng nhỏ nước phân vào thì nó khoẻ mạnh trở lại. Chứ tình hình này tớ nghi nó chết quá. hic..hic

Hồ tớ chiều dài 8 tấc.

7. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cây của anh chắc vùi đất sâu quá như anh Dũng MPV nói đó, cây nó ngộp thui :D , chứ nhà em nước có khi còn âm ấm 28-30 độ , cũng ko dùng phân nước , cây vẫn xanh tốt, ko cần quá cầu kì đâu ông anh

8. nguyentrachuy

Thích đã nhận:
    1
    Ya. Tớ làm y chang. Ko có gì mà cầu kỳ đâu bạn. Tớ chỉ ko có kinh nghiệm để chắm sóc nó nên khi thấy nó có vẻ muốn chết thì tớ phải làm mọi cách để cứu nó thôi.

Một lần nữa tớ đính chính là: tớ ko chôn gốc nó sâu xuống lớp cát đâu.

9. baotran

baotran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng trồng cây này được 3 tháng. Khi mua về lá cũng bị vàng nhiều, định bỏ đi, nhưng sau khoản 1 tháng thì nó lại ra lá mới rất nhiều. Có lẽ mới mua về nên bị shock với môi trường mới sau đó wen rồi thì phát triển ào ào. Màu lá rất khác biệt, nổi bật trong bể. Có điều mình chưa thấy nó ra hoa bao giờ. Bạn kiên nhẫn thêm 1 thời gian nữa xem sao. Mình đã dời chỗ nó trong bể 2 lần nhưng ko sao hết. Khi trồng chỉ để 1/2 củ ngập xuống nền thôi.

10. nguyentrachuy

Thích đã nhận:
    1
    Tình trạng hiện tại của nó bây giờ là có hiện tượng thối một số lá. Căng thẳng quá. Chắc mình sắp phải tậu một chậu khác về quá. =((

11. sasco

sasco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cây mình trồng lên tốt lăm, nhiệt độ 28-30, lúc đầu về lá rữa nhưng khoảng 10 ngày là ra lá mới thôi.