cách vận chuyển cá Xiêm !

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi TIEUBAO22-2006, 14/7/07.

1. TIEUBAO22-2006

TIEUBAO22-2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    3
    các bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi về cách vận chuyển cá và thời gian vận chuyển tối đa là bao nhiêu giờ.

tai betta guppy thích bài này.
  2. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Còn tùy vào việc bạn chở số lượng nhiều hay ít và cách thức vận chuyển:

Nếu bạn để mỗi em betta vào túi nilon to và bơm căng oxy và đi xe ôt thì cả ngày cũng không sao vì độ xóc cá trên xe oto là ít dù đường ổ gà nhiều so với xe máy và xe dap chỉ khoảng nủa ngày là cá mệt phờ vây.

Tiểu Ái Nhi thích bài này.
  3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bịch đựng cá càng lớn & oxy bơm càng nhiều thì càng giữ được lâu. Cụ thể thì mình cũng không rõ. 1 bịch PE 5kg, để nước chút thôi, còn lại bơm oxy, nhưng không nên nén nhiều quá có hại cho cá, 5-6 tiếng vô tư.

4. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Vậy còn vận chuyển cá bằng đường hàng không thì sao...???Ai có kinh nghiệm chia sẽ nha

5. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    bạn đóng 3-4 lớp bao bơm đầy oxi cho 1 con betta như thế lên máy bay cá có thể sống trong bao khoảng 15h

6. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Mình đã từng đem cá Xiêm về VN và từ VN qua Mỹ trong hành lý gởi khoang máy bay, tất cả đều sống . Và cả cá gởi qua lại trong nội địa Hoa Kỳ (mất vài ba ngày) cũng sống tốt . Không cần phải bơm oxy vì cá lia thia chỉ cần thở không khí trên mặt . Cá được bỏ trong lọ thuốc tây tròn khoảng 2cm nước . Nên nhớ là nhiệt độ không được nóng, hầm vì chỉ cần nóng hầm là cá sẽ chết rất nhanh chỉ sau vài tiếng . Nếu chuyên chở trong VN thì phải bỏ thùng cách nhiệt không bị ánh nắng mặt trời rọi vào .

7. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Đồng ý vấn đề Oxy...nhưng gửi khoang hành lý có bị HQ Việt Nam làm khó ko?Để ở khoang hành lý thường nhiệt độ rất thấp...anh em chia sẽ dùm nha

8. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Do mình chỉ đem đi khoảng 8 con cá cho nên không gây sự chú ý của hải quan . Nhìn qua máy rọi chỉ thấy mấy lọ thuốc tây như đồ cá nhân thôi . Nếu đem nhiều có thể họ sẽ thấy và làm khó . Lúc đó sẽ nhờ tới thủ tục "đầu tiên." Còn vụ lạnh thì nó đã bị nhét vào trong mớ áo quần cách nhiệt rồi nên không bị lạnh đáng kể . Nếu vận chuyển vào mùa đông ở xứ lạnh bắt buộc phải bỏ trong thùng cách nhiệt và cho vào 1 cái heatpak .

9. Đan Thi

Đan Thi Member

Thích đã nhận:
    2
    Vấn đề nhiệt độ!

Theo kinh nghiệm của mình, nhiệt độ trong khoang hành lý rất thấp (khoang không cách nhiệt 100%, độ cao 10.000 feet thì nhiệt độ bên ngoài đã đạt 0 độ rồi), do đó tất hơn là bạn nên mua một hộp kem Vinamilk, lấy hộp xốp để chứa các bịch nylong đựng cá thì OK hơn.

Về vấn đề o xy thi đúng như các bạn nói, không cần phải bơm o xy đâu, chỉ cần cột sao cho túi căng là được, ít nước và nhiều khoảng không.

Còn chuyện hải quan thì dthong coi chừng nếu chủ quan quá đó. Theo mình biết là qua máy soi thì tất cả mọi vật sẽ được hiển thị hết dưới các màu sắc được setup sẵn tùy theo từng sân bay애 애 ㅡㅐㅑ ㅊ먀

10. haiduongboys

haiduongboys New Member

Thích đã nhận:
    0
    tớ không biết như thế nào nhưng to thấy hàng tớ đặt người ta mang về cho tớ rất nhiều và đơn giản;họ cho vao hũ sữa chua nhựa be xíu thôi! nhừng đối với cá chưa lớn hết cỡ. ma o minh ban rat re chi co 10k mot chu mau trang thoi a!!

11. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Vấn đề HQ là vấn đề đau đầu lắm...lỡ mua đã đời mà ko cho mang về có mà chết..ai có kinh nghiệm chia sẽ thêm

12. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn ơi mình ở hải phòng xin hỏi bạ đặt hàng ở đâu thế và bằng cách nào ?
    giá thành là bao nhiêu ?
    mình cũng muốn mua HM mái nhưng HP ko có mà lại ở xa quá nên ko biết kiếm thế nào
    bạn chỉ cho mình với

13. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Mình cũng biết là máy rọi có thể thấy rõ hết nhưng với số lượng ít lẫn lộn với đồ đạc thật nhiều thứ lỉnh kỉnh thì khó thấy hơn . Nói rõ ra thì không có thứ luật hàng không nào cấm vận chuyển cá hết . Trước đây còn xách lên máy bay được, nhưng sau vì khủng bố nên mới cấm chất lỏng trong hành lý xách tay . Còn hành lý gởi khoang thì không vấn đề gì . Rắc rối là phần của HQ VN vì họ tự đẻ ra luật riêng để làm phiền cho ra "đầu tiên" . Còn đem cá từ VN sang 1 quốc gia khác thì HQ nước đến muốn bạn phải khai vì họ muốn kiểm soát dịch bịnh cho thú vật cho nước đó .

14. nguabaymau

nguabaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    oài !
    em vừa đi Thái về cũng mua chục con Crow TAiL ... lúc mua ở chợ ng ta bỏ vào túi nilông như mìh mua cá ở VN nàv, để đc 3 ngày ý ... Lúc ra sân bay em đeo balô với xách túi cá ở tay ... ng` ta hỏi trong đó la` j` ... em nói fish... nó nói fish ok ... Hải Quan nó ko ý kiến j` đâu :-/

15. Bleach

Bleach New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi có ai từng xách tay cá sang Nhật chưa?Chia sẻ cho mình ít kiến thức về hải quan nước mình và hải quan Nhật với.Cảm ơn nhiều :)