Cách vệ sinh và nuôi Bọ !!!!!

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi Mimi-jakjak, 12/9/08.

1. Mimi-jakjak

Mimi-jakjak Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có nuôi 2 con Bọ (1 đực và 1 cái)
    Tụi nó ăn kinh lắm vừa rau cỏ vừa lương khô (mình cho ăn 2 cử 1 ngày mà vẫn không đủ), mình cho chúng uồng nước nữa. Liều lượng thức ăn bao nhiêu thì đủ , bao nhiêu thì nhiều? Và Tụi nó đi "vệ sinh" cũng nhiều lắm và khai nữa, xin hỏi có cách nào hạn chế vấn đề tế nhị này ko?
    ah Mình lót giấy dưới chuồng cho dễ vệ sinh, nhưng tụi bọ nhà mình hay cắn giấy ăn lắm. Xin các bạn chỉ mình với!!!
    Mình mới tập nuôi 2 Bọ được khoảng 1 tháng nay. Nên chưa có kinh nghiệm. Mong các bạn cho ý kiến nhiều nhiều :D

2. lovely_seal

lovely_seal Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi bọ rùi, tụi nó tham ăn lắm, cho bao nhiu cũng ăn hết. Mình cứ để đồ ăn đó, số lượng thức ăn tùy từng pé bọ. Còn vấn đề vệ sinh, vì bọ tiêu tiểu nhiều nên khó có thể làm hết mùi, muốn hết mùi chỉ có cách cho ăn ít thui. Bọ rất thích cắn gặm các thứ nên xé giấy báo tùm lum là chuyện đương nhiên. Cách khắc phục : lấy 2 cục gạch kê cao cái chuồng lên rùi lót báo ở dưới, chúng hok với tới đâu. Nếu bạn dùng loại chuồng có khay lót chất thải, nên bỏ cái khay ra, chỉ lót báo ở dưới thuiu là đc rùi. Chúc pé bọ của bạn luôn cute.

3. lovely_seal

lovely_seal Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi bọ rùi, tụi nó tham ăn lắm, cho bao nhiu cũng ăn hết. Mình cứ để đồ ăn đó, số lượng thức ăn tùy từng pé bọ. Còn vấn đề vệ sinh, vì bọ tiêu tiểu nhiều nên khó có thể làm hết mùi, muốn hết mùi chỉ có cách cho ăn ít thui. Bọ rất thích cắn gặm các thứ nên xé giấy báo tùm lum là chuyện đương nhiên. Cách khắc phục : lấy 2 cục gạch kê cao cái chuồng lên rùi lót báo ở dưới, chúng hok với tới đâu. Nếu bạn dùng loại chuồng có khay lót chất thải, nên bỏ cái khay ra, chỉ lót báo ở dưới thuiu là đc rùi. Chúc pé bọ của bạn luôn cute.

4. Mimi-jakjak

Mimi-jakjak Member

Thích đã nhận:
    0
    CÁM ƠN BẠN LOVELY-SEAL.Mình sẽ về thử cách bạn hướng dẫn.
    Mình nuôi 2 pé bọ ở trong chuồng sắt giống như chuồng nuôi chim áh, chuồng ấy có cái khay vệ sinh bên dưới nên mình lót giấy vào mà mấy pé vẫn với tay đến giấy mà cắn đấy. Phá quá trời áh...
    Bạn lovely-seal ah, mình thấy mấy bạn ở 4room có hướng dẫn các thức ăn dành cho bọ là không cho chúng uốnng nước để tránh việc đi "vệ sinh" khai của Bọ, có đúng vậy không bạn??

5. lovely_seal

lovely_seal Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn bỏ cái khay ra nhé, rùi lót giấy ở dưới. Về việc uống nước thì ko quan trọng lắm, pé ăn rau nên nếu ko cho uống nước cũng không sao. Pé bọ mình nuôi khi còn ở cửa hàng ng` ta ko cho uống, về mình cho uống thấy cũng như vậy, ko ảnh hưởng gì. Đây là ý kiến của mình thôi, bạn tham khảo thêm của mấy bạn khác nữa nhé. Chúc bạn vui.