cách xếp đá sống?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi boynqd, 13/11/08.

1. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá của em chỉ nuôi cá biển thôi, như vậy thì mình xếp đá như thế nào, tạo dáng và có nhiều hang cho cá trú hay ta cứ xếp đầy đáy bể? đá sống để bao nhiêu là hợp lý nhất? để nhiều có sao không? em nghe nói là 20kg đá/100 lít nước? như vậy có nhiều quá không, nếu chất nhiều thì chổ đâu cá bơi cho thoải mái?
    Mong các huynh giúp đỡ, bể cá nhà em 1,2m*0,4m*0,5m
    hồ lọc 0,6m*0,4m*0,5m có hợp lý không?

2. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đá sống nhiều lợi, hại?

bể chỉ nuôi cá thôi, các huynh xem nếu để nhiều đá sống có tốt không, cách tính khối lượng đá sống trong bể có giống với bể nuôi san hô không? Mong các huynh giúp đỡ, mình đang rất cần thông tin. Hiện nay mình xếp đá sống vào bể thấy không gian chật quá. Cám ơn nhiều.

3. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đá sống giá rẻ!

hôm trước e ghé cửa hàng hoàng long (công hòa, tân bình) ở đây họ bán cá và đá sống giá rất hợp lý, e cũng đã đến nhiều cửa hàng nhưng có lẽ giá cả ở đây là rẻ nhất. có huynh nào biết cửa hàng nào khác không xin giới thiệu cho ae biết.
    à, các huynh cho hỏi làm sao biết đá sống đủ đủ lượng vi sinh, còn nếu chưa đủ thì khi bỏ vào hồ bao lâu thì vi sinh phát triển đủ?

4. tuca

tuca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đá sống nhiều rất có lợi cho hệ VS trong hồ , nhưng nếu hồ bạn chỉ chơi cá thôi thì bỏ ít đá một tí cũng không sao . Có điều bạn phải bổ sung men vs định kỳ cho lọc .

5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Vừa rồi mình mua đá sống ở Huỳnh Văn Bánh, 50k/cục (không tính kg, thích cục nào thì lấy cục đó). Bể của mình có kích thước gần bằng bể của bạn (bể mình cao 40 thôi), mình cho vào 6 cục đá sống + 3 cục san hô chết.

6. Rosy

Rosy Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Két giỏi quá - hâm mộ bạn ghê luôn. Chơi cái gì cũng giỏi - bữa nào mời bạn đi cafe tâm sự nhé.
    Th.....ân ái!

7. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mua đá sống ở HL dao động từ 15k đến 30k 1 cục (không tính kg), nhưng nhỏ nhất cũng khoảng 2kg, cục đá lớn gấp 2 or 3 lần thì 30k

8. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách sắp đá tốt nhất là làm sao cho nước có thể di chuyển qua bề mặt đá nhiều nhất, điều này tạo cơ hội cho vi sinh trên đá tiếp xúc với nước. Mình thấy là sắp đá sao cho có nhiều hang hóc, cho máy tạo sóng thổi sao cho nước tuần hoàn tốt xung quanh đá sống là cách tốt nhất

9. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhờ bác nhi_ngo giúp cho. Bể mình 1,2*0,4*0,5 như thế nên xếp bao nhiêu ký đá là hợp lý (mình không nuôi SH-HQ)? Mình chỉ xếp vài viên đá che hai đường ống của lọc tràn và lọc đáy thôi (nằm 2 góc bể) như vậy có ít quá không?

10. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo ý kiến cá nhân mình thì bạn cần khoảng 30 đến 40kg đá (tính theo công thức 0.56kg cho 1 gallon nước). Cách sắp xếp đá thì thật sự là tùy theo ý thích của mỗi người, đối với người này như vậy thì đẹp nhưng đối với người khác thì không nên rất khó nói. Nếu bạn không muốn sắp nhiều đá ở trên hồ chính thì có thể bỏ ở dưới hồ lọc, tác dụng giống nhau.

11. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác nhiều.
    Mình nghe nói đá sống cũng cần ánh sáng, đúng không ạ? nếu thế thì cho đá sống vào ngăn lọc phải chiếu sáng nữa sao?:confused:

12. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đá sống bản thân nó không cần ánh sáng đâu ạ, nhưng mà nếu bạn có trồng rong rêu dưới hồ lọc thì mới cần ánh sáng

13. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    xin hỏi bác đang dùng thiết bị đo độ mặn nào? bác giới thiệu giùm nhé, mình đang dùng loại 80k mua ở Cao Quý (mica của TQ) nhưng mỗi lần đo nó cho kết quả khác nhau, là sao hả bác?

14. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ là cái mà bạn đang xài là cái hydrometter, thường thì cái này đo không được chính xác lắm. Nếu bạn muốn kiếm 1 thiết bị đo độ mặn chính xác hơn, bạn nên kiếm 1 cái người ra gọi là refractometer.

Cái này là cái kết quả độ mặn của nước khi bạn nhìn vô cái "ống nhòm" đó

15. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này sao lạ thế bác, mình chưa thấy ở cửa hàng bán, họ chỉ giới thiệu cho mình cái bằng mica của Mỹ thôi, bác cho biết giùm địa chỉ và giá cà được không?

16. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nhi_ngo ơi, làm sao up hình lên được vậy, hướng dẫn chi tiết cho mình với. cám ơn nhiều

17. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    vào photobucket.com đăng ký một acc free sau đó up lên, copy link bên photobucket vào bài cần post là xong

18. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
  19. boynqd

boynqd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình post lại nhé

Mình chụp ằng diện thoại nên không rõ, mong các bác thông cảm. cho mình hỏi con cá này tên gì vậy?

20. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Đây là con Tu Hú. Bc bắt bao nhiêu vậy. Bữa trước AG có bán 200k - E thiếu tiền AG k bớt - Hôm sau quay lại bán mất tiêu luôn:crying::crying::crying: