Cách xử lý bọ sống trên chim cu gáy

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi sonyquy, 29/8/13.

1. sonyquy

sonyquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,588
    Anh em nào có cách sử lý mấy con bọ trên chim cu. nhìn nó giống con ruồi nhưng dẹp lép. khi mồi đi rừng thì hay bị mấy con này bay vào. lúc dính bổi từ người bổi bay qua. chim rất khó chịu đem phơi nắng chim rỉa lông thấy bay ra nhung bay vô người lại ngay. em đã thử lấy thuốt xịt dán xịt vào cái áo trùm rồi trùm lên lồng ủ nhưng không có kết quả. thử dầu xanh đổ dưới đất rồi để lồng lên nhưng cũng không được. chim bị mấy con này đem gác mất lửa hản. chỉ rỉa lông nhiều. vậy anh em nào biết cách sử lý thì trước hết mình xin cảm ơn và chia sẻ để anh em diển đàn có cách trị mấy em này.
    sonyquy!

2. HuyLH

HuyLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bác thử dùng thuốc nhúng mùng (màn) đi. Mình hay nhúng áo lồng vào loại thuốc này cho chim, thấy hầu như không có mạt, các loại côn trùng có cánh trong lồng chim. Hoặc Bác cũng có thể sử dụng thuốc diệt mạt gà killice ở nồng độ thấp. Yên tâm không hại chim.

PHIOMON, ancugay, sonyquy and 2 others like this.
  3. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Theo em nghĩ không phải mất lửa do ruồi đâu Cụ ạ, vì em có con mồi 6 mùa rồi lúc nào trong người nó cũng có ruồi. Con mồi của em chơi được quanh năm khi thay lông hay trời rét và mưa nắng, chỉ có một điều ở nhà nó không gáy và áp lồng cũng không gù nhưng ra cây là chơi cả ngày.

Nguyenmai, PHIOMON, ancugay and 5 others like this.
  4. trongnguyendong

trongnguyendong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    theo tôi . chủ chim có thể dùng thuốc nhúng màn hoặc thuốc diệt mạt gà như huyLH nói hoặc là quét dầu thủy lực ( dầu phanh ở các phanh hãm của các động cơ điện ) lau , quét lên nan lồng chim .nếu quét dầu thì phải để cho dầu bay bớt mùi rồi hãy nhốt chim vào . nếu ko chim sẽ chết ngạt vì mùi dầu hoặc thuốc trước khi bị bọ cắn đấy . tôi có nuôi cả chim họa mi trong lông tre , tôi quét dầu này lên nan lồng cho chim ăn mồi tươi thoải mái ko hề thấy có kiên hoặc bọ vào cắn chim . mặc dù treo lồng áp hẳn vào tường

Last edited: 21/9/13
    ancugay and PHIOMON like this.
  5. CuPhuLong

CuPhuLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    806
    Còn cách này cũng hiệu quả mà ít ảnh hưởng(nghĩ như thế):), a mua thuốc Rê (loại dùng để quấn giấy hút hoặc dùng để hút thuốc Lào), hay cọng thuốc (loại đã tước lấy lá) trải dưới sàn lồng nơi chim nằm ngủ, thay thuốc khi sàn lồng dơ. Sau một thời gian (khoảng 4-5) thì sẽ không còn nữa. Vì cách này ở quê tôi hay dùng để lót ổ Gà đẻ để trừ Rệp - Rận cho Gà. Thân!!!!

ngo.duc.tam, ancugay and PHIOMON like this.
  6. TheGioiVet

TheGioiVet Member

Thích đã nhận:
    14
    Bác chủ thử cách này đi ạ! e thấy khá hiệu quả đấy :) Cơ mà e nghĩ mất lửa chắc cũng không phải do rệp đâu ạ =.=-

ancugay and PHIOMON like this.
  7. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Có hai cách bạn thử áp dụng nhé:
    Cách 1: Lấy hai lá cây bồn bồn (từ địa phương nên mình không biết) bỏ dưới đáy lồng, bọ, mạt.... sẽ tự bỏ đi.
    Cách 2: Ra tiệm thú y bảo người ta bán cho một lọ Hantox về pha với nước rồi xịt thẳng vào mình chim bằng bình phun cho lan, đảm bảo là chết hết cả bọ, mạt...nhưng chim vẫn không sao. Nếu chết chim thì mình đền cho bạn con mồi khác (nhớ là pha theo chỉ dẫn nhé)

8. Nguyenmai

Nguyenmai Active Member

Thích đã nhận:
    286
    Mồi vậy mới chơi ngon. Ở nhà gù gáy ì xèo, ra rừng nín khe thì toi rồi. Chúc mừng bạn đấy. Trước tui cũng có 1 con, sau tặng cho người bạn. Vụ dịch gà năm nào, bị bắt, bỏ bao rồi kiểm lâm xịt xịt gì đó vào bao và ngỏm củ tỏi. Buồn đã tới rồi một buổi sáng mưa rơi ...

ancugay thích bài này.
  9. sonyquy

sonyquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,588
    con chim của em đã hết bọ. em dùng thuốc nhúng mùng nhúng vào áo lồng rồi ủ em nó. chắc là bay ra hết rồi. ko thấy con nào rớt ra cả. thanks các bác nhiều.

Nguyenmai thích bài này.