Cách xử lý đá da voi

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi hieubt, 26/12/13.

1. hieubt

hieubt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Mình thấy đá da voi ở trong bể 1 thời gian nó bị bở, tạo thành lớp bụi mỏng phía bên ngoài chạm vào là bụi mù cả bể. Các ốc tép ăn kiếm ăn ở đó mấy hôm tắc ruột, chưa kể đến việc tăng PH cho bể.
    Tuy nhiên nó có vẻ đẹp riêng rất hấp dẫn. Mình có thử ngâm nước lâu, cọ rửa... nhưng khi cho vào bể 1 thời gian nó vẫn sinh bụi. Không biết nếu cho rêu phát triển bám đá thì nó có ngăn chặn được việc sinh bụi của đá da voi không nhỉ?
    Anh em chỉ dẫn cho mình với.Ths!

tapchoicu thích bài này.
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đá da voi thường sinh ra rất nhiều can xi bám vào kính, đoạn mép nước chứ ít thấy có bụi bạn ạ, bụi thường phát sinh từ nền thì đúng hơn từ đá.
    Trước khi setup bể bằng đá da voi bạn cọ rửa và dùng vòi phun mạnh vào các kẽ đá để bong các lớp bẩn bám lâu ngày trên đá là đúng rồi.

dungcay, hieubt and tapchoicu like this.
  3. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Em cũng hay chơi đá này, cọ sạch ròi thì sau thời gian nó vẫn ra bụi. Bác chỉ có cách lấy cái ống tio gắn dây kẽm và cái bàn chải đánh răng, vừa chải vừa hút ra thôi. làm 1 tay hay 2 tay tùy bác, tay còn lại hút thuốc nếu là 1 tay. Sống chung với lũ thôi.

tinh_ban, hieubt and GHT like this.
  4. hieubt

hieubt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Mình nghĩ chắc phải cho nó sinh rêu bám đá thì sẽ bớt việc sinh bụi. Hôm trước mua 1 em oto với 2 em bút chì thì thỉnh thoảng các em i. ra phân màu trắng :-S , được 5 hôm thì 2 em bút chì lăn ra chết, em oto thì vẫn khỏe nhưng thỉng thoảng em vẫn cho vài bãi màu trắng :laughing:

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:38 PM ----------

Mình lấy bàn chải cọ vào đá trong bể nó bụi mù lên, để mấy hôm nữa cọ lại chỗ đó xem thế nào.

5. mr.bin

mr.bin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    nghe bác tả cứ như là đá vôi ấy ............................................

6. tinh_ban

tinh_ban Member

Thích đã nhận:
    21
    về khoản bút chì ăn đá bị chết (phân trắng) em nghĩ là ko đến mức đấy đâu bác nó là loại ăn rêu hoặc gần đáy => nó sẽ có chức năng lọc thức ăn nhất định chứ gì cũng vào dạ dày thì thì thành phân 3 màu luôn ( đen của nền , trắng của đá, xanh của rêu ) =)) e đùa tí

còn về vụ cọ = bản chải bác để ống hút phía dưới bàn chải gần với lông bàn chải và chải theo chiều từ ngoài vào phía mình , làm chậm nếu đá nhiều bụi nhé => bụi sẽ theo dòng nước chui vào đầu hút .Không hút đc 100 % cũng phải được 70 đến 80 %