Cách xử lý khi cá bị xốc nước

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi chiendam, 29/4/08.

1. chiendam

chiendam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn nuôi cá đỉa thân mến!
    mình mới nuôi cá đỉa chưa có kinh nghiệm nhiều, một sự cố thường bị: thay nước cho cá bột cá bị xốc nước ; Phương pháp xử lý như thế nào có hiệu quả nhất? Mong nhiều anh em có kinh nghiệm chỉ giáo ,xin chân thành cảm ơn trước.~X(

2. kingofmerit

kingofmerit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình nghĩ thì cách xử lý hiệu quả nhất không phải là chữa cho cá hết bị sốc mà là bạn phải xử lý nước cho tốt (pH, nhiệt độ v.v...). Nếu nước đã được xử lý OK thì khi thay nước cá sẽ không bị sốc nữa.

Chúc thành công.

3. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sau một thời gian nuôi em rút ra kinh nghiệm là cá chết do bệnh thì ít mà chết do sóc nước thì nhiều do em dùng nước giếng , anh không nói là anh dùng nước gì nên không chỉ được cụ thể , thường em có hồ chứa sử lý xong qua ngày mới thay nhưng em thay tăng dần chứ không thay đột ngột, thân

4. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
  5. QT.HUNGA

QT.HUNGA Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi thường bị sốc nước.Bỏ vào 100grs cho 100 lít nước độ 1 giờ sau cá hoạt động lại bình thường

6. chiendam

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn cho thong tin, nhưng mình đã xử lí nước ở ngoài hồ,ph và nhiệt độ cho phép song cá vẫn bị xốc

7. chiendam

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn đã cho thông tin về vấn đề này. Mình dùng nước máy và nước giếng pha lại chứa trong hồ mấy ngày mới cho vào bể

8. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy theo mình thì trước khi thay bạn phải đo ph và đướng nhiên phải sục oxi rồi, còn lúc trước thì sao ? theo mình nghỉ bạn không nên pha như vậy do mất công canh chỉnh bạn chỉ dùng một thứ thôi , đây có thể là nguyên nhân ph không ổn định làm cá sóc , thân

9. thangnamngu

thangnamngu Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị sốc nước là do bạn cho nươc trực tiếp vào hồ mà không khử clo.nên nhớ đây là sốc nước chứ không phải bệnh mà điều trị lam chi cho tốn kém.bạn chỉ cần hạ mực nước xuống chúc xíu cho thoáng oxi.gòi sau đó bạn cắm cái oxi vào để ở tầng trên mỡ nhẹ thui.chừng 1-2 tiếng cá khỏe lai ah.

10. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    SOCK nước có do bạn thay nc quá nhiều cá bị thay đổi môi trường 1 cách đột ngột. Người bằng không khí, cá thở nhờ nc. Bạn đang ở sài gòn đùng 1 cái lên độ cao 5000m thì bạn sẽ như thế nào => Cá của bạn cũng giống vậy đóa ^^.
    Phòng tránh: Thay 1/3 nc nhiều lắm là 1/2. Nước cần trữ 24h trước khi cho vào. Nc máy thì hên sui nhiều khi cũng dơ lắm nói chung là good. Nc giếng thì coi lại nha bạn tùy nguồn nc, bạn chơi DISCUS thì càng phải kỹ hơn, nc giếng tùy vùng tùy nơi nếu có điều kiện bạn đem mẫu nc đi thử, còn xử lý nc giếng mình bó tay hỏi mấy PRO chuyên xử lý nc ha ^^.
    Khắc phục: DISCUS mình ko chơi nên hem dám chỉ bậ, bạn mở SỤC KHÍ liên tục ^^ nó cũng tỉnh, đừng mở lọc nc.

11. caothinh78

caothinh78 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bị sốc nước thì cho muối hột,tetraxylin,bật õy mạnh lên là xong.tuyệt đối không di chuyển cá sang hồ khác.cứ bình tỉnh .hehehehe.chúc vui!

12. vodoiost

vodoiost New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của tui cũng đang bị xốc nước may nhờ có topic này thank nhìu

13. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên kiểm tra pH trườc kkhi sốc nước và sau khi bị sốc để điều chỉnh lại cho tương đồng, bạn chó thể cho thêm 1 lựong muồi hột vào.

14. le quang tri

le quang tri Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình phải phòng bệnh hơn chữa bệnh bạn à. Nếu cá còn nhỏ mình phải sử lí nước thật tốt mới có thể thây nước cho cá.Khi bạn cho nước mới vào thì phải cho nhỏ giọt từ từ thôi thi cá sẽ không bị sóc nữa.
    Chúc bạn nuôi cá thành công nha.