cách xử lý nước đục do sỏi nền.

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi yamahaj, 23/9/07.

1. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhằm tập huấn cho công tác xây dựng một cái hồ to, hiện nay em đang thử nghiệm một caúi hồ nhỏ 1m x 0,45m x 0,6m dùng nền đất trộn của một cửa hàng có uy tín trên diễn đàn. Quá trình setup, do hoàn toàn mù tịt về kỹ thuật hồ TS nên em đã nóng vội trong công tác rửa lớp sỏi trắng dùng để rải bề mặt (do cửa hàng tặng kèm khi mua đất); mặt khác lúc rửa sỏi là tối, nên không kiểm tra kỹ nước đã trong chưa. :crying:

Kết quả, sau khi xả nước vào hồ nó bị đục như nước vo gạo. Đã thay hai lần nhưng kgông thấy khả quan lắm. Nước này khi lấy mẫu mang ra ngoài thì không có khả năng tự lắng cặn (nên ít hy vọng tự trong được); Hơn nữa, khi rút nước thì nước bám trên bề mặt lá cây, khi khô thì tạo ra một lớp bột trắng. ~X(

Dự tính "biểu diễn" cho đồng chí vợ xem một cái hồ thủy sinh như thế nào trước khi đầu tư cái hồ thật to, nhưng không ngờ bị thất bại thảm hại thế. Hiện em không biết hỏi ai, vì nơi đây không mấy ai chơi thủy sinh để chia sẻ kinh nghiệm. Rất mong các bác cho ý kiến trường hợp này khắc phục bằng cách nào?

Rất cảm ơn mọi người...

2. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6

Bạn ở "thâm sơn cùng cốc nào "mà rên dữ thía ?
    Thay nước theo cách của BD hướng dẫn :1 ống ra và 1 ống vô song song cùng lúc...
    nhớ lọc liên tục ,cuối cùng dùng vòi hút nhỏ nhẹ nhàng rà trên mặt lá cây...
    Thế là xong.
    Good luck

3. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Không sao không sao,loại sỏi này có ra bụi màu trắng khi mới setup,nước giống như nước vo gạo,nhưng sau một thời gian lọc nó sẽ tự trong thôi.
    Nếu bạn sử dụng thay nước: 1 ống vào 1 ống ra thì cẩn thận,đừng để sục nền phân và phải dùng nước đã chứa sẵn nhé.

4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hiện tại nhà mình bị tình trạng cũng như bạn:chuyển phân CN pha sỏi từ hồ này sang hồ khác,lúc cho nước vào thì đục tối thui như đêm 30,để lắng 1 ngày,2 ngày,3 ngày cũng ko sao,nhưng sang ngày thứ 4,thấy ko khả quan lắm nên thay 1/2 nước,cho nước mới vào một cách nhẹ nhàng,kết quả là cải thiện dc 30%,vài lần nữa sẽ hết.nếu như là cặn hoặc bụi sỏi thì nó có thể lắng trong khoảng 1 tuần nhưng nếu là bụi dạng mịn thì khó có thể lắng,nên áp dụng biện pháp thay nước là hiệu quả nhất

5. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác mới làm hồ nước phải để tgian cho vi sinh phát triển nửa
    Bác làm như cách của Mr Bo áh :D .
    BÁc đổ nước vào hồ rồi để 1-2 ngày sau đó xả nước ra
    rồi cho nước mới vào khoảng 2 lần bảo đảm hồ của bác sẽ trong ra. Trong lúc ngâm hồ vậy bạn phải bật bộ lọc lên để nó hút những cặn .Bạn dùng lọc chay giống lọc ở hồ cá cũng đc Nhưng mà.... đầu ra của nước bạn phải bọc lại ( để hạn chế dòng nc từ trên xuống làm hư nền)
    Hiện nay mình cũng mưói setup 1 hồ. Vẫn chạy lọc như lọc của hồ cá ( bơm 3 in 1 áh) Chơi thế mới máu.Tất cả cặn lắng dưới nền cũng bay lơ lững và bị hút lên hết hehe

6. Chuột

Chuột Member

Thích đã nhận:
    2
    của bác còn đỡ hơn em đó
    hôm bữa mua nham thạch về ko thèm rửa bỏ thẳng vào lọc tràn luôn===> hôm sau nước đỏ lè
    thay 80% nước trong hồ luôn rồi vệ sinh cái lọc, rồi gắn thêm 1 cái bơm nước lọc trực tiếp trong hồ luôn, đến sáng hôm sao nước trong hơn 70%, thêm 1 đêm nữa thì............trong xanh luôn

7. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Ủa ? Yamahaj nhà ở đâu nhỉ ? Mà ko thấy ai chơi TS y chang mình thía ? :D :D

8. bicon

bicon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng làm nền của anh codai, sỏi mình cũng chẳng rửa luôn. mình lọc có 1 ngày là trong à
    bạn đổ nước vô xong cứ làm cho nước đục lên rồi thả máy lọc sát đáy cho bơm hết nước trong hồ ra khoảng 2 lần là đc
    sau đó bỏ bông gòn vô hộp lọc khoảng 1 ngày là nước trong như nước suối ( nước cuối bỏ vô hồ lấy từ hồ cũ đang trồng cây nuôi cá là tốt nhất)

9. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Báo cáo: Với sự giúp đỡ tận tình của các bác; cộng với sự kiên trì (cần cù bù lù đù) của em thì nước hồ đã trong xanh trở lại từ một tuần nay. Em dùng phương pháp thay nước, kết hợp với cho nham thạch vào máy lọc ngoài (Jebo 828). Đến nay, mặc dù không thể so sánh với bể của các cao thủ, nhưng đối với em đó đã là một sự thành công đáng khích lệ. Đây là tiền đề để đồng chí vợ có thể phê duyệt ngân sách là cái hồ lớn hơn...
    Trước đây cứ mỗi chiều là điệp khúc đi nhậu. Từ ngày có cái hồ, em ở hẳn nhà; ngồi cùng vợ con ngắm cây cối, tôm tép bơi lội. Rất ư là xả Stress. Không giấu nổi sự vui mừng, không thèm khiêm tốn nữa. Xin được phép phang nguyên cái hồ "kinh dị" lên diễn đàn. Mong rằng các cao thủ đừng cười mà tội nghiệp! :blushing:

Nó đây, nhớ đừng cười nhé!

@Simon: Cám ơn sự giúp đỡ tận tình của bạn. Sẽ liên lạc khi có dịp. Một lần nữa, xin cảm ơn những sự giúp đỡ của mọi người!

10. TiemCaChu7

TiemCaChu7 Banned

Thích đã nhận:
    0
    Em là Mem mới mong các bạn chỉ giáo các cách làm cho hồ trong veo như các bạn đươc không?

11. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Óe nhìn cũng đẹp nhưng mà..... nhìn kĩ lại giống cây nhựa thế :|:|

12. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết bác đang khen, hay chê. Nhưng không sao, có người góp ý là vui rồi. Người ta bảo: "Đỉnh cao của nghệ thuật hoa giả là trông nó y như thật" Từ câu nói này, sử dụng tư duy logic thì có thể suy ra: "Trồng cây thủy sinh mà trông như hoa giả (cây nhựa) là đã đạt đến bậc thượng thừa trong lĩnh vực này..."

He..he Vui với cái vụ xử lý thành công nước đục cho cái hồ đầu tay đầu chân nên hơi bỗ bã. Có gì thất lễ mong các bác bỏ quá cho.

13. Bao Truc

Bao Truc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    lọc nước hồ thủy sinh

Hi ban Yamaha (sorry nếu viết sai) ! Chúc mừng bạn với cái hồ thủy sinh trông OK lắm. Vì thế, xin hỏi bạn, mình mới chơi hồ thủy sinh, mới chỉ cho phân công nghiệp vào hồ thôi, nhưng sao đã lọc nước 1/2 tháng rồi mà nước vẫn đen thui (khi thay nước mới vào thì có trong hơn, nhung vài tiếng sau thì lại đen thui như cũ !) mình 2 ngày thay nuớc một lần ( 70%) có xài máy lọc. Buồn quá !
    Bảo Trúc

14. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    @Yamahaj: Anubias sao lại trồng thẳng xuống nền thế bạn? Thứ này hình như phải buộc lên lũa hoặc đá nó mới phát triển tốt bạn nhé!

15. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ cũng đẹp đấy , đẹp hơn hồ của em rồi , không biết anh stevenhoang setup het bao nhieu nhỉ , ? cay mua ở đâu chia sẻ cho em với

16. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ấy quên , chia sẻ chỗ mua , chứ ko có ý gì đâu nhá