Cách xử lý rêu xanh trực tiếp trên cây?????

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi Le'Tak, 19/9/07.

1. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình có người quen cho một số cây thủy sinh về để trồng vì nghe hồ mình mới setup, nhưng khổ cái là hồ của "người quen" này lại qúa nhiều rêu xanh ( rêu tóc hay sợi gì đó) ngạp ngụa trong hồ luôn ( vì bận quá ko chăm sóc được). Nhưng mấy cây thì cũng xanh ngát luôn, ngoài trừ rêu ra thì ko có gì để chê, thảm Trân châu bò mát trời ông địa luôn ( hồ đó đặt bên cho Lý Vũ của anh Cỏ Dại).
    Bi h cầm mớ cây mà mình ko biết sử lý sao để cho vô hồ mình nữa. Nghe mọi người trên 4r kêu ca cái vụ rêu tóc này nên mình sợ lắm, nhưng mà lại tiếc cây, ngồi tuốt tuốt, rửa rửa mà ko sạch hết được:-S Vậy h mình có nên cho vô hồ trồng ko? Hồ mình hiện h ít cây lắm, chưa thẤY rêu nhưng mà toàn thủy tức, h sợ cho mớ cây này vô thêm rêu nữa chắc chết luôn. Mọi người góp ý dùm mình với.:( :(

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Letak: Lúc trước Blue cũng rất sợ cắm cây có rêu vào hồ nhưng sau những lần "liều mạng" vì thấy mấy thứ cây đó đẹp quá!:p cứ cho đại vô hồ thì 1 thời gian sau rêu gì cũng biến mất, lá cây tự nhiên sạch bong và Blue suy luận là khi ta thay đổi môi trường, rêu tảo bị shock và chết...:D

3. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Cái này gọi là sống chung với lũ thôi. Tôi cũng bị hiện tượng này. Trên một số lá cây có rêu tóc, rồi trên đã cũng thấy mọc nên rêu ..... Lúc đầu thấy cũng sợ vô cùng vì nghĩ cảnh nó lan ra hơi ghê ( trước đây một lần bị rêu tảo lam lan trên mặt nền, mùi khét lẹt diệt mãi mới hết ) và chịu khó diệt bằng tay ( chỗ nào thấy thì vớt ra, ngắt là đi và thay nước thường xuyên trong 1-2 tuần ). Nay thấy cũng bình thường. Cây cối vẫn phát triển, rêu vẫn cứ mọc ( tất nhiên phải vệ sinh thường xuyên hơn )

4. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    :D anh BD nói dzi em cũng yên tâm phần nào nên h cắm hết dzo luôn. Nếu lỡ số em xui mà rêu xanh bị lan ra hết hồ thì lại làm phiền anh BD cách diệt chúng vậy:D

5. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    cắm cây đại đi bác ơi, nếu sợ thì cho thêm 1 con Bút Chì vào xơi rêu tóc. 1 thời gian sau cây khỏe mạnh rêu sẽ tự hết ah

6. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em cắm rồi bác à. Nhưng muh bi giờ cá của em nó lại bị núm ( liti tròn, màu trắng). Đang phân vân ko biết phải dùng cách nào để trị đây nữa. Đọc trên 4r thấy nhiều cách wa muh ko biết làm cách nào tại hồ mới trồng cây được mới khoang 20 ngày thôi, huhuhu Cứu với!!!

7. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    trời, nếu chế độ nước tốt thì sẽ ko có chiện cá bị nấm đâu bác. Nếu cá má có bị bệnh chăng nữa thả vào hồ TS tốt cũng sẽ tự hết. Tốt nhất là bác nên nuôi TS 1 thời gian là 3 tuần sau khi nước trong thì mới thả cá vào.

8. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @lechau: chế độ nước như thế nào là tốt vậy bác lechau? Em ko rành dzu này lắm nên bác có cao kiến gì thì giúp em với. Hiện đang cho mấy con cá ra cái xô, chạy sủi, dùng thuốc Nhật để trị nấm. Nhưng mà nước trong hồ ko biết làm sao, đâu có vệ sinh hồ kiểu như nuôi cá ko được, hic

9. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    mấy cái cây người ta cho bạn chắc là họ trồng ở ngoài trời đó bạn à, cây trồng trong bể ngoài trời bám nhiều rêu ghê lắm, nhưng mà đem thả vào hồ thủy sinh thì vài tuần là hết rêu à. Còn mấy con cá của bạn bị nấm là do nó đã bị lây nhiễm nấm từ mấy con cá ở ngoài tiệm bạn mua rồi, bạn bắt cá ra ngâm vào nước muối 3% mỗi ngày 2_ 3 lần, mỗi lần 5_ 10 phút.

10. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Theo kinh nghiệm bản thân thì nước tốt dc cộng lại từ mấy yếu tố này:
    Lọc Tràn hoạt động tốt, nước luân chuyển thường xuyên ko động nền.
    Nền nhả chậm ko làm đục nước.
    Co2 phun đều
    Có nhiều vi sinh vật tốt.

còn về phần bác cho thuốc trị nấm cá vào hồ TS là tiu roài. thứ 1 mấy thành phần hóa học ngấm vào nền sẽ làm chết cây từ từ, thứ 2 nó sẽ làm chết vi sinh trong hồ nước sẽ lâu trong lắm. Em nghĩ nếu bác muốn trị nấm cá thì mang chúng ra xô rồi trị chứ đừng cho vào hồ TS như thế.

11. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @lechau: Mình dùng lọc thác jebo 501, xem re có vẻ yếu, nước nhìn như có bụi mình ko nghĩ là do nền, co2 chưa có, hệ vi sinh thì ko biết vì ko nhìn thấy được nhưng bông lọc thì đã có màu nâu.
    :D chưa bao h dùng thuốc trong hồ,đã nói là mình cho ra xô mà. Kết quả sau đợt trị liệu :1 cầu vồng,1 lông gà đã siêu thoát, 2 em bút chì thì mất tích, ko để lại dấu vết nào dù là cái vây??? Vì mua cặp nên mấy em còn lại đơn côi, mình mẩy vẫn còn mấy cái chấm nhưng h đã tét ra, vừa xấu vừa tội nghiệp :((