cái bể tròn tròn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi bekhang, 19/2/06.

1. bekhang

bekhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    khi ra ngoài tiệm cá em có thấy tiệm có loại bể tròn rất đẹp , em tính mua đó nhưng các bác ơi cho em hỏi cái này nha , với bể tròn thì mình sẽ nuôi được loại cá nào đây:rolleyes: , nhưng 1 phần em cũng đang phân vân là hồ tròn có bộ lọc ko nhỉ:confused: mình có thể lấy bộ lọc thác nước được ko các bác ơi mong hãy giúp em với hihihihihihihi thân

2. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    HIHI hồ tròn đó chỉ nuôi được nhưng loại cá nhỏ như cá 7 màu .... thôi . Hồ đó ko sử dụng máy lọc được vì hồ có hình bầu dục với lại rất nhỏ . Thân

3. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Nếu em hỏi chủ cửa hàng xem có lọc liền ở trên nắp hồ tròn thì mua hồ này cũng đẹp đấy.

4. badboyz

badboyz Active Member

Thích đã nhận:
    32
    Mình thấy bể này người nước ngoài thường dùng nhiều để nuôi cá xiêm (cá betta) đó bạn. Trong đó người ta bỏ rong, vài thứ đồ chơi trang trí và vỏ ốc hay cái gì đó làm chỗ cho cá núp...nói chung là rất thích hợp cho cá xiêm. Ngoài ra có một số bể tròn nhỏ,( hoặc giống như cái li uống rượu lớn) người ta bỏ cá bảy màu vô và ....đem tặng, rất đẹp đó (cái hình này trong tạp chí cá cảnh tháng 1 có )

Bạn có thể dùng một cục sủi nhỏ bỏ vào hồ cho đẹp. Còn về chuyện lọc nước thì bạn phải chịu khó dùng ốc nhựa để hút "..." ra ngoài, chứ mình nghĩ chắc là không có máy lọc đâu :)

5. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Nghe tả có vẻ giống cái "cóng" thủy tinh nhỉ:confused: ngoài hàng người ta hay dùng để nuôi rùa, cua, ếch,..hay dùng để nuôi cá vàng theo cách truyền thống( phim Tàu hay có đấy ạ)Ngoài ra có thể cho 1 cụm Zubin vào giữa, nuôi cá cỏ cũng rất đẹp...:D

6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hehe, mình cũng mua 1 cái cho "bà xã" chơi để không cằn nhằn khi mình chăm sóc cá hơn chăm sóc dzợ, trong đó mình bỏ vài viên sỏi thủy tinh màu, nuôi 4 con bảy màu, 1 con bống vàng cho nó làm vệ sinh, thả 1 cây rong giả, để lên bàn nước, hay lắm. Hehehe. Nếu dùng loại này thì bạn phải bê đi thay nước là tốt nhất, không cần Oxy hay máy lọc gì hết. Thân.

Còn những loại nhỏ hơn thì nuôi các loài cá xiêm thì tuyệt đẹp.

Last edited: 22/2/06
  7. bekhang

bekhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hi cuối cùng thì em cũng mua được cái bể tròn rùi . em cũng tự khám phá cái máy lọc cho bể nữa đó . Em mua máy lọc thác nước dạng nhỏ , sau đó kiếm miếng gì hình chử nhật , đặt máy lọc lên đó thì sẽ xài được thui , tuy nhiên nó cũng có nhiều mặt hạn chế .Đây là sáng kiến của em có bác nào cho ý kiến ko

8. landloper

landloper Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể tròn thì bạn không cần phải có máy lọc đâu, chỉ cần có rong thôi, và rải chút sỏi, để nơi có ánh sáng, mình có nuôi ở nhà, nước củng trong như bể kính vậy.

9. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bể tròn không hợp với cây cá cảnh vì phá cách nhìn bởi sự uốn cong của kính. Hơn nữa thể tích nhỏ của nó bị ảnh hưởng lớn tới nhiệt độ bên ngoài, mau nóng mà cũng mau lạnh. Bể mau bị dơ, cá mau chết

Các bạn chịu khó bỏ thêm tí tiền sắm 1 bể hình vuông khoảng 20-30 lít, đẹp và tiện lợi hơn nhiều

10. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo mình, bể tròn cũng có cái hay của nó, nhìn con cá trong bể sẽ to hơn và huyền ảo hơn, giống như bể kính cong bây giờ hay dùng cho việc trồng thủy sinh hay cá biển đấy. Nhưng nếu chơi cái cóng tròn này thị bạn phải chịu khó thay nước, nếu không thì bạn sẽ phải tốn tiền liên tục để bù đắp số cá bỏ bạn ra đi đấy. Thân.