Cái chết đột ngột của con beo mái

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi kitax, 30/8/07.

1. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,
    Con beo mái nhà em có dấu hiệu sắp đẻ lần dầu, vẫn ăn uống cắn phá như bình thường. Hôm nay khi em cho ăn nó vẫn dành ăn với các con khác. Nhưng sau đó khoảng 1h thì nó có dâu hiệu mất thăng bằng, em không kịp trở tay gì thi nó chết trong vòng 15 phút từ khi mất thăng bằng. Sau khi chết, em kiểm tra thấy bộ phận sinh dục lộ to ra, bụng hơi to. Ngoài ra không có dấu hiệu gì lạ. Đây là con mái thứ 3 ra đi đột ngột không rõ nguyên nhân với cùng một triệu chứng. Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp em với !!
    Con ra đi hôm nay là một trong những con beo đẹp nhất ở nhà em, tiếc đứt ruột
    Thân,
    Kitax

2. minhchis

minhchis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chia buồn cùng bạn, mình cũng bị chết 2 em beo tiếc đứt ruột, nghe nói beo khó nuôi lắm, mấy con beo của bạn chắc mua mắc lắm ha

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nghe nói cá beo hay bị đột tử, mình có hỏi mấy người nuôi cá chuyên nghiệp, họ cũng xác định như vậy. Họ nói, cá beo nhập từ nước ngoài về VN phải ép qua 2-3 đời thì mới thích nghi được.

4. ocken

ocken Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    69
    Kitax ơi !
    Anh ocken cũng bi mấy em có triệu chứng như vậy. Không riêng gì BEO đâu, của anh hai ba loại gồm LAM A, RED và BÔNG XANH cũng rứa.
    Anh đã ướp lạnh để có dịp gửi cho anh Bờm Già nghiên cứu nhưng chưa có cơ hội.

5. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

@minhchis: Kitax tiếc đứt ruột là bạn biết rồi đó.
    @ltdhong: Em cũng có nghe nói như vậy, nhưng em toàn bị ở mấy em beo mái sắp đẻ không ah. Kỳ lạ là ở chỗ đó. Mấy em beo khác vẫn sống khỏe.
    @ocken: Em có thử mổ bụng con beo hồi tối này ra, hoàng toàn bình thường, một bụng toàn là trứng. Em có cảm giác nó không đẻ được nên chết.

Có ai có kinh nghiệm về vấn đề này giúp em với... Nuôi từ nhỏ, lớn lên sắp có thành quả mà ra đi thì tiếc quá..

Thân,
    Kitax