cái choá của máng đèn bị mờ...

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi thangnguyenpv, 18/10/06.

1. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    hiz, k0 hiểu do e lười biếng hay sao mà cái choá (bộ phận phản quang ở máng đèn, để tận dụng tối đa lượng sáng chiếu vào hồ) của em hôm nay phát hiện mờ kinh khủng, hình như nó bị oxi hoá á. Vậy em có thể thay cái choá này hay là phải thay nguyên cái máng ???

Em định mua tấm tôn bóng về cắt rồi đặt vào thay cho cái cũ, không biết có được không?

2. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Hì! rẻ tiền nhất là Bác ra mua giấy decal dán xe loại giống như inox dán lên là xong.

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    nghe nói có loại băng dính phản quang, bạn tìm mua xem sao.

4. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Kiểu này của bác cũng hay đấy nhưng liệu 1 thời gian nó có bị bong rộp vì nhiệt độ trong máng đèn tăng lên cao không?
    @thangnguyenpv: Bạn tháo ra và thử cọ rửa lại cái chóa đó bằng chanh hay dấm ăn xem sao :laughing:

5. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    em thấy cái này cũng ko quan trọng lắm, có lẽ khi người ta đưa ra định mức công suất đèn/ lít nước trong trường hợp ko có vật liệu phản quang, và hơn nữa ánh sáng sau khi phản xạ với tấm phản quang và đi vào môi trường nước, nó có giữ được các tính chất như khi phát ra từ bóng đèn hay ko? (nhiệt độ màu, bước sóng, tính chất ánh sáng...), và hơn nữa, em so sánh giữa 2 dàn đèn dùng phản quang và ko dùng phản quang thấy có tối hơn thật nhưng cây cối ko có sự khác biệt đáng kể.

6. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Hì cách này mình làm rồi và sử dụng cho bóng Halogen gắn trên máy quay phim rồi công suất đến 500w, nóng kinh khủng, vẫn không sao hết.

7. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    Em nghĩ người ta dùng kim loại trong các choá đèn là có lý do đó.
    Theo em học thì nếu as phản quang trên các môi trường không kim loịa thì ánh sáng phản xạ và khúc xạ sẽ có sự phân cực, trở thành ánh sáng phân cực thẳng (góc phân cực 2 tia này vuông góc với nhau. Nhưng k0 biết những điều em học và thực tế nó có khác nhau nhiều lắm không? Và đó là lý do em nghĩ tại sao trong các kính phản xạ tốt, phía tráng bạc luôn nằm trước tấm thuỷ tinh ^_^ (chứ k0 nằm sau như mấy tấm kính ta soi)

8. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Thế thì hay quá rùi, theo cách của bác tui sẽ chế lại hệ thống hắt sáng của mấy cái bể ở nhà. Cảm ơn bác nhìu nhìu :D.

9. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Cảm ơn bạn, kiến thức rất bổ ích...
    Mình ko có nhiều kiến thức về ánh sáng nên chỉ băn khoăn rằng tính chất của as có bị thay đổi khi phản xạ lại hay ko thui? ~X(
    Còn mình nghĩ các tấm kính phản xạ tốt tráng mặt trước để ngăn cản ko cho ánh sáng và các loại tia vào môi trường cần ngăn cách 1 cách tốt nhất, còn gương tráng mặt sau để tránh trầy và dễ vệ sinh thui...=)) =)) =))

10. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Các bác nghĩ sao nếu sử dụng các miếng giấy bạc í!!!!E thấy trước kia có 1 số người sử dụng hay sao í!!!!!Nếu tận dụng thì lấy các miếng giấy bạc trong các bọc thuốc lá,k thì phải mua thui!!!Các bác thấy sao???
    Ủa,mà nếu là bộ đèn TQ thì có 1 miếng mêca ngăn cái chóa lại mà các bác???Hay là đèn tự chế?????

11. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    Em đã thử chùi rửa bằng nước rửa chén, có hiều quả tí chút ^_^
    Có tấm mica bác ạ, nhưng chắc do chỗ em ẩm thấp quá nên nó bị oxi hoá nhiều chăng?

12. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    trong cái máng đèn TQ có tấm phản quang loại đó em thấy rất hay phản as tốt .mua ở đâu vậy các bác

13. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Miếng mica chắn nếu đúng ngoài tác dụng chắn bụi, đối với các máng tốt, khi kết hợp với chóa sẽ cải thiện được điều kiện chiếu sáng cụ thể là sẽ điều chỉnh cho ánh sáng gần song song và góc tới mặt hồ gần vuông góc (nâng cao tối đa hiệu suất truyền ánh sáng từ 2 môi trường khác nhau không khí-nước, hạn chế sự phản xạ toàn phần).

Đối với chóa kim loại mình ko nghĩ nó có thể thay đổi bước sóng ánh sáng

Ở đây có 3 cách

1. nếu bạn khóe tay thì làm như jeambone nói mua đề can phản chiếu về dán tuy nhiên loại này rất mỏng và rất dính nếu ko quen tay thì kết quả sợ ko như mong mún của bạn lắm.
    2. mua cái chóa inox kẹp vào bóng của Sylvania nhưng nếu bạn xài máng mình sợ bỏ vào ko vừa
    3. thay vì dùng đề can hay giấy bạc hút thuốc, sao bạn ko dùng loại giấy nhôm để nướng đồ ăn, có 2 mặt một mặt bóng và một mặt mờ :rolleyes: khi đặt vào bạn nên chú ý các dây dẫn và các mối nối vì loại này dẫn điện :eek:

Chúc bạn thành công

14. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Cách dán mình học được ở các tay chuyên nghiệp dán decal bảng hiệu quảng cáo đó là dùng nước rửa kiếng phun lên bền mặt cần dán sau đó lột decal dán lên, không cần khéo tay bạn cũng có thể dễ dàng vuốt cho miếng decal phẳng phiu nằm vào vị trí như ý sau đó ít phút sau nước rửa kiếng bốc hơi keo sẽ dính chắc rất đẹp.

15. dungtrungnba

dungtrungnba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sao không dùng Cana đánh thử xem sao nhỉ, mình nghĩ dùng nước rủa bát sạch hơn thì Cana sẽ sạch hơn nữa đấy.