cái gì vậy các Bác, có phải rêu hay không?

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi Sinocapt, 16/1/08.

1. Sinocapt

Sinocapt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hồ mình làm được 2 tháng, tháng đầu cây phát triển khá nhanh nhưng gần đây cây bị hiện tượng có viền đen xung quanh lá phía đầu ra của bơm nước làm cho một số thân cây lá cây bị đen một phía trông xấu quá, có phải rêu hay không, mình thay nước liên tục 2 ngày 1 lần 30% nhưng nước hiện nay vẫn đục ngầu, chán lắm, đèn bật 8 tiếng, có CO2, và cây không được xanh mướt có vẻ màu lá cây hơi vàng vàng. Các bác nghĩ cách giúp với. Thanhk.

2. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình cũng đang nhức đầu vì vụ này ^^. Thả 1 mớ tép mồi vào thấy cũng có kết wa tốt :D

3. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thời tiết thay đổi đang nóng chuyển qua lạnh hoặc ngược lại cũng dể làm cây bị thâm lá còn nếu là rêu đen thì bạn phải pots hình mới biết dc và bị rêu thì đèn phải giảm giờ chiếu sáng chứ ko phải tăng lên
    nếu là hiện tượng thời tiết thì bạn yên tâm chẳng sao cả cây nó đang trút bỏ bộ áo củ để thay áo mới đó bạn nhất là thời tiết vào lúc này cây cũng dể bị hiện tượng này lắm nhưng đừng nghỉ vậy mà ko đề phòng rêu đen bạn nên coi các bài viết về rêu hại và cách phòng chống trên diển đàn để học hỏi kinh nghiệm xử lý rêu hại

4. gatobeoi

gatobeoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đúng rồi tốt nhất thời tiết nếu lạnh thì dùng thêm sưởi nếu oi bức bác dung thêm quạt cho thoang mát bác a.

5. dacuoi

dacuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Rửa lọc khẩn cấp đi. Mình bị vụ này rồi. Giở lọc ra mùi kinh khủng. Rửa xong đồngthời bỏ hết cây đi trồng lại ( vì bể thử nghiệm ) nên ko biết có phải do lọc không.Nhưng quả thật lọc bẩn lắm.

6. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái này hay, em phải học tập các bác thôi
    !!!!!!!!!!

7. philong2002vt

philong2002vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em cũng phai thử phương pháp này mới được vì e cũng dang bi75 tương tự như vậy. thank bác nhé